(Baohatinh.vn) - Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ký quyết định phê duyệt danh mục sách giáo khoa lớp 2 và lớp 6 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn tỉnh từ năm học 2021 - 2022.
Theo đó, từ năm học 2021 - 2022, học sinh lớp 2 và lớp 6 sẽ sử dụng 2 bộ sách: Cánh diều (Nhà xuất bản Đại học Sư phạm TP Hồ Chí Minh) và Kết nối tri thức với cuộc sống (Nhà xuất bản Giáo dục Việt Nam).
Bộ sách Cánh diều của Nhà xuất bản Đại học sư phạm TP Hồ Chí Minh là một trong 2 bộ sách được Hà Tĩnh lựa chọn
Từ 2 bộ sách nói trên, đối với sách giáo khoa lớp 2, UBND tỉnh phê duyệt danh mục 18 sách thuộc 9 môn: Tiếng Việt; Toán; Đạo đức; Tự nhiên và Xã hội; Giáo dục thể chất; Âm nhạc; Mỹ thuật; Hoạt động trải nghiệm và Tiếng Anh.
Sách giáo khoa lớp 6 gồm có 24 sách thuộc 12 môn: Ngữ văn; Toán; Tiếng Anh; Giáo dục công dân; Khoa học tự nhiên; Lịch sử và Địa lý; Tin học; Công nghệ; Âm nhạc; Mỹ thuật; Giáo dục thể chất; Hoạt động trải nghiệm và hướng nghiệp.
Quyết định lựa chọn sách của UBND tỉnh căn cứ từ quá trình nghiên cứu sách của giáo viên các nhà trường và sự tham mưu của 21 hội đồng lựa chọn sách do UBND tỉnh thành lập.
Bộ sách Kết nối tri thức với cuộc sống lớp 2 của Nhà xuất bản Giáo dục Việt Nam
Ngay sau khi có quyết định công bố danh mục sách giáo khoa chương trình giáo dục phổ thông mới ở lớp 2 và lớp 6, UBND tỉnh giao Sở Giáo dục và Đào tạo; UBND các huyện, thị xã, thành phố; phòng giáo dục và đào tạo các huyện, thị xã, thành phố; các cơ sở giáo dục phổ thông theo chức năng, nhiệm vụ, có trách nhiệm hướng dẫn sử dụng sách giáo khoa theo đúng quy định của pháp luật.
Từ năm học 2021 - 2022, chương trình giáo dục phổ thông 2018 tiếp tục được triển khai ở lớp 2 và lớp 6. Để triển khai chương trình, Bộ GD&ĐT phê duyệt 3 bộ sách để cho các tỉnh lựa chọn là: “Cánh diều” của Nhà xuất bản Đại học sư phạm TP Hồ Chí Minh; “Kết nối tri thức với cuộc sống“ và “Chân trời sáng tạo” cùng của Nhà xuất bản Giáo dục. Thay vì các cơ sở giáo dục được quyền quyết định lựa chọn bộ sách nào như trước, năm nay, quyền quyết định này thuộc về UBND cấp tỉnh.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.