(Baohatinh.vn) - Đoạn video hơn 7 phút bằng tiếng Anh giới thiệu về ngôi trường có truyền thống gần 60 năm được các giáo viên, học sinh của Trường THPT Cẩm Xuyên (xã Nam Phúc Thăng, huyện Cẩm Xuyên) thực hiện đã để lại nhiều ấn tượng sâu sắc.
Ấp ủ về một video ngắn giới thiệu về ngôi trường yêu dấu gần 60 năm tuổi, các thành viên trong Ban Truyền thông và các bạn học sinh Trường THPT Cẩm Xuyên (xã Nam Phúc Thăng, huyện Cẩm Xuyên) đã cho ra đời một sản phẩm vô cùng hấp dẫn. Điều đặc biệt về video ngắn này là ngôi trường được các bạn học sinh giới thiệu hoàn toàn bằng tiếng Anh.
Cô Đào Thị Phương Lan - Phó Hiệu trưởng Trường THPT Cẩm Xuyên cho biết: “Xuất phát từ việc mong muốn học sinh, phụ huynh được hiểu hơn về truyền thống gần 60 năm của trường, Ban Truyền thông đã lên ý tưởng xây dựng một video ngắn giới thiệu về lịch sử hình thành cũng như những chặng đường phát triển của nhà trường. Việc thể hiện lời giới thiệu bằng tiếng Anh giúp video thêm phần mới mẻ, hấp dẫn đồng thời tạo thêm động lực học tiếng Anh cho các em học sinh”.
Mái trường THPT Cẩm Xuyên giàu truyền thống với hành trình gần 60 năm xây dựng và trưởng thành.
Em Phạm Thị Kiều Uy (Lớp 11A1, Trường THPT Cẩm Xuyên) chia sẻ: “Bản thân em rất vui vì được là người giới thiệu truyền thống và những nét đẹp của ngôi trường mình đang học cho mọi người.
Phần trình bày của em nói về những khó khăn ngày đầu và những kí ức, sự cố gắng đầy tự hào của các thế hệ giáo viên, học sinh của trường từng trải qua trong và sau chiến tranh. Qua trải nghiệm này em cũng đã ghi nhớ thêm về những dấu ấn của trường để từ đó tiếp tục phát huy những giá trị truyền thống tốt đẹp ấy”.
Các hoạt động ngoại khóa rèn luyện tư duy, kĩ năng tiếng Anh được nhà trường tổ chức thường xuyên
“Thông qua video ngắn này, chúng tôi hi vọng sẽ giúp các thế hệ học sinh thêm yêu mến, tự hào và phát huy các giá trị truyền thống của nhà trường. Đồng thời cũng khẳng định nhà trường luôn tự tin đón nhận mọi thử thách, đổi mới tư duy, tiếp tục phấn đấu đưa Trường THPT Cẩm Xuyên lên một tầm cao mới” - cô Đào Thị Phương Lan nhấn mạnh.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.