(Baohatinh.vn) - Vượt qua hơn 1.000 thí sinh đến từ 34 quốc gia, em Lê Khôi Nguyên (học sinh lớp 5A4, Trường Hội nhập quốc tế iSchool Hà Tĩnh) cùng đồng đội giành huy chương bạc tại Kỳ thi Khoa học Quốc tế VANDA toàn cầu năm 2022.
Lê Khôi Nguyên (bên trái) cùng đồng đội giành HCB tại Kỳ thi Khoa học quốc tế VANDA toàn cầu 2022.
Kỳ thi Khoa học Quốc tế VANDA toàn cầu 2022 diễn ra vào ngày 4/12 tại Singapore. Đây là kỳ thi khoa học quốc tế dành cho học sinh từ lớp 3 đến lớp 11, được tổ chức luân phiên tại các nước Châu Á.
Trong kỳ thi này, đoàn Việt Nam có 9 thí sinh, trong đó Lê Khôi Nguyên là học sinh duy nhất của Hà Tĩnh tham gia.
Kỳ thi được tổ chức tại Singapore với sự tham gia của hơn 1.000 học sinh từ lớp 3 đến lớp 11.
Các thí sinh trải qua 2 phần thi: vòng 1 - phần thi cá nhân: thí sinh làm bài trên giấy với các kiến thức về khoa học; vòng 2 - phần thi đồng đội: các thí sinh tham gia được chia thành các nhóm nhỏ bao gồm 4 - 5 thí sinh đến từ các nước khác nhau, mỗi nhóm sẽ được cung cấp bảng hướng dẫn, bộ câu hỏi và những vật dụng khác cho bài thi.
Các nhóm sẽ có 30 phút thảo luận về các thí nghiệm được đưa ra và được yêu cầu thảo luận, sử dụng kỹ năng, sự sáng tạo để giải quyết vấn đề được đặt ra.
Đoàn Việt Nam chụp ảnh lưu niệm tại kỳ thi.
Với những nỗ lực và kiến thức của các thành viên, đoàn Việt Nam đã xuất sắc giành được 1 huy chương bạc cá nhân, 1 huy chương bạc đồng đội và 1 huy chương đồng đồng đội.
Bên cạnh thành tích xuất sắc đạt được tại kỳ thi này, trước đó, Lê Khôi Nguyên cũng đã đạt nhiều giải thưởng xuất sắc gồm: huy chương vàng Khoa học Quốc tế HKISO 2019; huy chương bạc Olympic Quốc tế Khoa học ASMO 2021; huy chương bạc Cuộc thi Tiếng anh Quốc tế HIPPO 2021… đạt Flyers điểm tối đa khi mới học lớp 3; giải 3 Olympic Toán và khoa học châu Á ASMOPSS 2022; huy chương vàng Olympic toán Singapore và Châu Á SASMO 2022.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.