(Baohatinh.vn) - Mở rộng diện tích cây công nghiệp, 33 hộ dân ở xã Sơn Tây (Hương Sơn - Hà Tĩnh) đang tiến hành trồng mới hơn 16 vạn cây chè để phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập.
Xác định việc phát triển cây chè sẽ mang lại nguồn thu nhập lâu dài cho người dân, chính quyền xã Sơn Tây đã vận động 33 hộ dân ở các thôn Cây Tắt, Tân Thủy, Hồ Sen chuyển đổi 9 ha đất màu kém hiệu quả sang trồng chè.
Để phủ kín diện tích trên, các hộ dân tham gia ở xã Sơn Tây sẽ tiến hành trồng mới 162.000 cây chè công nghiệp. Được biết, hoạt động này nhằm triển khai thực hiện Nghị quyết 255/2020/NQ-HĐND tỉnh về tiếp tục thực hiện một số chính sách khuyến khích phát triển nông nghiệp, nông thôn và cơ chế xây dựng nông thôn mới, đô thị tỉnh Hà Tĩnh
Nhằm khuyến khích người trồng chè, huyện Hương Sơn đã có chính sách hỗ trợ 15 triệu đồng/ 1ha kinh phí làm đất và mua cây giống. Hiện tại, đơn vị liên kết là Xí nghiệp chè Tây Sơn đã cung cấp giống cây, đồng thời hướng dẫn các hộ quy trình, kỹ thuật trồng chè công nghiệp.
Ông Phan Duy Ngọc - Phó Chủ tịch UBND xã Sơn Tây cho biết: Toàn xã hiện có gần 290 ha chè công nghiệp liên kết với Xí nghiệp chè Tây Sơn, mang lại thu nhập ổn định cho người dân. Chính quyền địa phương luôn khuyến khích người dân đầu tư mở rộng diện tích trồng chè công nghiệp theo chuỗi liên kết nhằm thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông nghiệp theo hướng sản xuất hàng hóa, mang lại giá trị kinh tế cao.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.