(Baohatinh.vn) - Sau khi xem xét hồ sơ đề nghị thẩm tra của UBND huyện Nghi Xuân, văn bản thẩm tra của các sở/ngành và đối chiếu quy định tại Quyết định số 558/QĐ-TTg ngày 5/4/2016 của Thủ tướng về tiêu chí huyện nông thôn mới (NTM), UBND tỉnh Hà Tĩnh nhận thấy Nghi Xuân đủ điều kiện để đề nghị Bộ NN&PTNT xét, trình người đứng đầu Chính phủ công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2018.
Nghi Xuân đã hội đủ điều kiện để đề nghị Bộ NN&PTNT xét, trình Thủ tướng Chính phủ công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2018. Ảnh: Đậu Hà
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa có văn bản chỉ đạo việc đăng tải dự thảo kết quả huyện Nghi Xuân đạt chuẩn nông thôn mới năm 2018 trên các phương tiện thông tin đại chúng để các tổ chức, cá nhân, người dân có thể đọc, tải về nghiên cứu và tham gia đóng góp ý kiến.
Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, Báo Hà Tĩnh đăng tải "Báo cáo về việc thẩm tra hồ sơ đề nghị xét, công nhận đạt chuẩn NTM cho huyện Nghi Xuân năm 2018" bằng file đính kèm.
(Chi tiết báo cáo mời bạn đọc xem và tải về tại đây)
Mọi ý kiến góp ý gửi về UBND tỉnh qua Văn phòng Điều phối nông thôn mới tỉnh trước ngày 20/10/2018 theo địa chỉ: số 148, đường Trần Phú, thành phố Hà Tĩnh; điện thoại: 02393.892.689; email: vanphongdieuphoiht@gmail.com.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.