Chị Nguyễn Thị Hằng (người dân xã Thiên Lộc) bức xúc: “Khói bụi từ các cánh đồng tràn ra đường khiến tôi rất khó để nhận diện những phương tiện đi phía trước. Để đảm bảo an toàn, tôi thường chủ động giảm tốc độ, bật đèn, di chuyển sát lề đường bên phải. Ngoài ra, người đi xe máy như chúng tôi còn phải chịu mùi khét từ việc đốt đồng này”.
Theo khuyến cáo của ngành nông nghiệp, nông dân không nên đốt đồng. Bởi lẽ, việc làm này không chỉ gây nguy hiểm trực tiếp đến người đốt mà còn ảnh hưởng đến môi trường, thải khói bụi vào không khí. Trong kỹ thuật canh tác, đốt đồng sẽ dễ làm chai đất, đất sẽ nhanh chóng bị bạc màu, thoái hóa.