(Baohatinh.vn) - Tuyến đường trục xã ở Cổ Đạm (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) đã xuống cấp nghiêm trọng, gây bất lợi đối với đời sống người dân địa phương.
Tuyến đường trục xã Cổ Đạm có chiều dài hơn 1km, đi qua 4 thôn (Phú Vinh, Phú Hòa, Phú Thuận Hợp và một phần thôn Kỳ Tây) với khoảng 600 hộ dân sinh sống. Đến nay, tuyến đường đã hư hỏng, xuống cấp nghiêm trọng, xuất hiện nhiều ổ gà, ổ voi, ảnh hưởng đến hoạt động giao thông, đi lại, vận chuyển hàng hóa của người dân địa phương.
Ghi nhận thực tế, mặt đường hiện đã bong tróc lớp nhựa, mất liên kết, hư hỏng nặng. Toàn tuyến không khó để gặp những hố đá dăm lởm chởm, mất an toàn với người đi đường và dễ hư hỏng phương tiện.
Chủ các phương tiện qua lại tuyến đường luôn nơm nớp vì đá sắc cạnh có thể làm lốp xe hư hỏng.
Bà Hoàng Thị Hạnh ở thôn Phú Thuận Hợp than thở: Tôi thường xuyên đi lại trên tuyến đường này để sản xuất nông nghiệp. Do mặt nhựa đã bong tróc, đá dăm lởm chởm nên nhiều lúc suýt ngã xe. Trời nắng còn đỡ, sợ nhất là trời mưa nước đọng, xe rất dễ bị trượt và ngã.
Theo một số người dân, hai bên tuyến đường có hơn 30 ha diện tích sản xuất nông nghiệp của các hộ dân và là tuyến đường dẫn vào nghĩa trang, chùa Hộ Quốc... Do vậy, tuyến đường này có lượng người và phương tiện qua lại khá đông. Qua tìm hiểu, tuyến đường này hư hỏng, xuống cấp từ năm 2019 đến nay. Người dân địa phương đã kiến nghị nhiều lần lên các cấp có thẩm quyền xem xét nhưng đến nay chưa được xử lý.
Chính quyền địa phương nhiều lần đưa vào nghị quyết HĐND xã để bố trí nguồn vốn đầu tư nâng cấp sửa chữa tuyến đường này. Tuy nhiên, nguồn ngân sách địa phương hạn hẹp, vì vậy, đến nay vẫn chưa thể khắc phục. Trong khi đó, nguồn kinh phí để nâng cấp rất lớn, dự kiến khoảng 5 tỷ đồng. Rất mong cấp trên quan tâm hỗ trợ kinh phí để đầu tư nâng cấp tuyến đường nhằm đảm bảo chất lượng, phục vụ nhu cầu đi lại của người dân.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.