(Baohatinh.vn) - Tình trạng dây điện, cáp viễn thông giăng chằng chịt trên một số tuyến đường ở TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) gây mất mỹ quan và tiềm ẩn nhiều nguy hiểm.
Tại ngã tư giao đường Ngô Đức Kế và đường 3/2 (phường Bắc Hồng), dây điện, cáp viễn thông "rối như tơ nhện".
Mặc dù cáp viễn thông đã được bó thành những bó lớn ở khu vực trước số nhà 30, đường Nguyễn Ái Quốc (phường Bắc Hồng) nhưng võng xuống tiềm ẩn nguy hiểm cho người dân qua lại.
Cũng trên tuyến đường Nguyễn Ái Quốc thuộc địa phận phường Bắc Hồng, nhiều sợi cáp viễn thông bị đứt rơi xuống vỉa hè tiềm ẩn rủi ro cho người đi đường.
Hệ thống "mạng nhện" trên đường phố gây mất mỹ quan đô thị. Ảnh chụp ở Ngã tư giao đường 3/2, Nguyễn Đổng Chi và đường Trần Phú.
Dây điện, cáp viễn thông giăng mắc, được bó từng bó, vắt trên cây ngay đầu đường Nguyễn Xuân Linh đoạn thuộc địa phận phường Nam Hồng. Cách đó không xa, trên đường Quang Trung (phường Nam Hồng) búi cáp viễn thông bị bỏ ngay dưới vỉa hè.
Dây điện và cáp viễn thông chằng chịt, thõng xuống trên đường Phan Đình Phùng (phường Nam Hồng)... và từng búi cáp to cuốn quanh cột điện ở đầu đường Nguyễn Văn Giai (phường Nam Hồng). Video: Dây điện, cáp viễn thông chằng chịt như mạng nhện ở TX Hồng Lĩnh.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.
Nhiều đoạn quốc lộ 1 qua xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) xuất hiện khói bụi do người dân đốt rơm rạ sau thu hoạch làm che khuất tầm nhìn, gây mất ATGT và ô nhiễm môi trường.
Tại một số cụm công nghiệp, cơ sở sản xuất ở Hà Tĩnh đang “vắng bóng” băng rôn, khẩu hiệu tuyên truyền trong Tháng hành động về an toàn vệ sinh lao động.