(Baohatinh.vn) - Rác thải được chất đống ở nhiều vị trí dọc theo tuyến đường quốc lộ 1A, đoạn qua địa bàn xã Cẩm Sơn (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) gây mất mỹ quan, ảnh hưởng đến giao thông.
Thời gian gần đây, dọc theo quốc lộ 1 đoạn qua địa bàn xã Cẩm Sơn xuất hiện nhiều bãi rác tự phát, chất đầy các loại rác thải sinh hoạt. Điều này không chỉ làm mất mỹ quan, ảnh hưởng đến giao thông mà còn khiến nhiều người dân bức xúc khi rác thải bốc mùi hôi thối. Bà Nguyễn Thị T. (thôn Trung Sơn, xã Cẩm Sơn) cho biết: "Không biết từ bao giờ, nhiều người "vô tư" vứt rác bên lề quốc lộ 1, thậm chí vứt ra giữa đường. Nếu các phương tiện di chuyển nhanh, thiếu quan sát rất dễ xảy ra va chạm. Bên cạnh đó, khi thời tiết nóng ẩm, mưa nhiều khiến rác thải bị phân huỷ nhanh và bốc mùi, ảnh hưởng đến cuộc sống của người dân xung quanh".
Những bãi rác nhỏ "mọc" lên nhan nhản dọc theo quốc lộ 1 đoạn qua địa bàn xã Cẩm Sơn. Một số người dân tự ý xử lý rác bằng hình thức đốt rác, điều này có thể gây khói bụi, ảnh hưởng đến tầm nhìn của các tài xế. Các loại rác thuỷ tinh, mảnh vỡ được chất đầy tại các bãi rác này, gây nguy hiểm cho các phương tiện giao thông và người đi đường. Thậm chí, nhiều bãi rác "mọc lên" ngay sát nhà dân. Dù đã treo biển "Cấm đổ rác", tuy nhiên, rác thải vẫn chất đống. Thiết nghĩ, UBND xã Cẩm Sơn cần đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nhắc nhở người dân không vứt rác bừa bãi; hướng dẫn người dân phân loại rác, xây dựng các điểm tập kết rác ở những nơi hợp lý hơn. Điều này sẽ góp phần đảm bảo vệ sinh môi trường và mỹ quan trên tuyến quốc lộ 1 đoạn qua địa bàn.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.
Nhiều đoạn quốc lộ 1 qua xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) xuất hiện khói bụi do người dân đốt rơm rạ sau thu hoạch làm che khuất tầm nhìn, gây mất ATGT và ô nhiễm môi trường.
Tại một số cụm công nghiệp, cơ sở sản xuất ở Hà Tĩnh đang “vắng bóng” băng rôn, khẩu hiệu tuyên truyền trong Tháng hành động về an toàn vệ sinh lao động.