Sáng nay (18/4), Trung tâm Y tế huyện Nghi Xuân triển khai tiêm vắc-xin Astra Zeneca phòng Covid-19 cho các đối tượng ưu tiên là cán bộ, y bác sỹ đang công tác tại Trung tâm Y tế huyện. Trước khi tiêm phòng, những người tham gia phải khai báo y tế, đo thân nhiệt và kiểm tra huyết áp, khám sàng lọc.
![Nghi Xuân, Lộc Hà tiêm vắc-xin phòng Covid-19 cho đối tượng ưu tiên](https://cdn.baohatinh.vn/images/3206f0f63883e07336d661e924af6cb0617eb5841492b72a64e5dbd274255304f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d0100708t15552l0.jpg)
Trung tâm Y tế huyện đã chuẩn bị chu đáo, kỹ lưỡng các điều kiện từ khu vực tiếp đón, phòng sàng lọc trước tiêm, phòng tiêm, phòng theo dõi sau tiêm; bố trí đầy đủ vật tư, thiết bị và các y, bác sỹ thực hiện sàng lọc, tiêm chủng. Vắc-xin Astra Zeneca cũng được bảo quản theo đúng quy định.
![Nghi Xuân, Lộc Hà tiêm vắc-xin phòng Covid-19 cho đối tượng ưu tiên](https://cdn.baohatinh.vn/images/3206f0f63883e07336d661e924af6cb0b7500183f215a90db7b99aaeafd019d77bcb65888326f53d6fabbf882bb8f6aa817a872a0c40bee3d01f6d5784beeb2d/130d0104316t1528l2-92d0100257t51339l0.jpg)
Trong sáng nay, 24 người thuộc diện ưu tiên đã được tiêm vắc-xin Astra Zeneca phòng Covid-19.
![Nghi Xuân, Lộc Hà tiêm vắc-xin phòng Covid-19 cho đối tượng ưu tiên](https://cdn.baohatinh.vn/images/3206f0f63883e07336d661e924af6cb002aacbfbcfb342d9e4dda57fa11b3e5801b7e26aee3ea1fdc6f6a8246a0a7e567f9d8470c3b086f9faecf2de380569a6/130d0104341t2711l5-92d0100453t59444l0.jpg)
Mỗi liều tiêm được nhân viên y tế lấy đúng 0,5ml và tiêm theo hình thức tiêm bắp.
![Nghi Xuân, Lộc Hà tiêm vắc-xin phòng Covid-19 cho đối tượng ưu tiên](https://cdn.baohatinh.vn/images/3206f0f63883e07336d661e924af6cb07937d7f3df8cde81124d3ae27978573ef62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d0101025t47082l0.jpg)
Công tác tiêm phòng được triển khai dưới sự giám sát chặt chẽ của đoàn công tác Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Hà Tĩnh.
![Nghi Xuân, Lộc Hà tiêm vắc-xin phòng Covid-19 cho đối tượng ưu tiên](https://cdn.baohatinh.vn/images/3206f0f63883e07336d661e924af6cb0f5b54ab37223bb58a46fd528b9d1a9cdf62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d0101304t18186l0.jpg)
Ngay sau khi tiêm xong, những người tiêm đợt này được theo dõi trong thời gian 30 phút, đảm bảo đúng quy trình.