Nghề lưới rùng là một nét đẹp văn hóa độc đáo của người dân ven biển xã Cương Gián (Nghi Xuân, Hà Tĩnh). Hoạt động này diễn ra vào những ngày thời tiết thuận lợi, khi biển êm và không có sóng lớn. Các ngư dân tụ họp thành từng nhóm, cùng nhau ra bờ biển để kéo lưới rùng. Ngư cụ sử dụng cho nghề này rất đơn giản, bao gồm một tấm lưới dài vài ngàn mét, một chiếc thuyền thúng, và khoảng từ 15 đến 20 ngư dân tham gia.
Giấy phép số: 15/GP-BTTTT do Bộ Thông tin - Truyền thông cấp ngày 17 tháng 01 năm 2022.
Tổng Biên tập: Nguyễn Công Thành
Trụ sở: Số 223 đường Nguyễn Huy Tự - TP Hà Tĩnh
© Bản quyền thuộc về Báo Hà Tĩnh
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.