(Baohatinh.vn) - Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng đại biểu và đông đảo người dân địa phương đã thả phóng sinh hơn 5 tấn cá giống các loại xuống hồ Kẻ Gỗ nhằm tái tạo nguồn lợi thủy sản.
Sáng 23/2, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Đại tá Trần Quốc Xanh - Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát môi trường (Bộ Công an) đã tham dự lễ thả cá phóng sinh tái tạo nguồn lợi thủy sản ở hồ Kẻ Gỗ (xã Cẩm Mỹ), do huyện Cẩm Xuyên tổ chức.
Lãnh đạo một số ban, ngành, địa phương, doanh nghiệp, tăng ni, phật tử và đông đảo người dân địa phương tham dự.
Trước giờ diễn ra lễ thả cá, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và các đại biểu đã đến dâng hương tại Đền thờ cố Tổng Bí thư Lê Duẩn tại hồ Kẻ Gỗ.
Tại buổi lễ, chính quyền địa phương đã thả xuống hồ Kẻ Gỗ hơn 5 tấn cá, bao gồm các loại: cá mè (2.300 kg), cá trắm (100 kg), cá chép (100 kg), cá lăng (200 kg), cá leo (200 kg).. nhằm bổ sung, tái tạo nguồn lợi thủy sản dịp đầu xuân Giáp Thìn 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng trực tiếp thả cá giống xuống hồ Kẻ Gỗ để góp phần tái tạo nguồn lợi thủy sản.
Số cá này được chính quyền địa phương huy động nguồn lực hỗ trợ từ các doanh nghiệp như: Công ty TNHH Xây dựng - Thương mại – Dịch vụ Sao Vàng Đất Việt, Công ty TNHH Xây dựng - Thương mại – Dịch vụ Việt Xanh Quy Nhơn (TP Hồ Chí Minh), Công ty CP Năng lượng sạch Việt Nam, cùng ở TP Hồ Chí Minh; Công ty TNHH Đầu tư Xây dựng Thương mại xử lý môi trường xanh Toàn Cầu (Tây Ninh).
Hoạt động nhằm góp phần tuyên truyền, nâng cao ý thức, trách nhiệm của cả hệ thống chính trị trên toàn tỉnh về bảo vệ nguồn lợi thủy sản, bảo vệ môi trường, bảo vệ đa dạng sinh học ở hồ Kẻ Gỗ nói riêng và các hồ đập trên địa bàn Hà Tĩnh nói chung. Đây cũng là dịp để chính quyền địa phương tăng cường quản lý nhằm ngăn chặn các hành vi khai thác, đánh bắt thủy sản bằng các phương tiện hủy diệt.
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.