Được sự đồng hành, “tiếp sức” của các cấp, nhiều hộ khó khăn trên địa bàn huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã có điều kiện vươn lên ổn định cuộc sống, phát triển kinh tế.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Khi dứa đến kỳ thu hoạch, Công ty CP Thực phẩm xuất khẩu Đồng Giao (Ninh Bình) sẽ bao tiêu toàn bộ sản phẩm cho bà con Vũ Quang (Hà Tĩnh) với mức giá ổn định.
Không tốn nhiều công chăm sóc, hiệu quả kinh tế cao, mô hình nuôi chồn hương đang được nhiều nông dân Hà Tĩnh quan tâm, mở ra hướng phát triển kinh tế mới.
Mô hình sản xuất kẹo cu đơ Xuân Kiên của gia đình chị Hồ Thị Xuân (xóm Long Đình, xã Sơn Trung, huyện Hương Sơn) tạo nguồn thu nhập hiệu quả cho hộ gia đình góp phần xóa đói giảm nghèo, phát triển kinh tế xã hội của địa phương.
Phó Chủ tịch BCH Trung ương Hội Nông dân Việt Nam Bùi Thị Thơm đánh giá cao những cách làm sáng tạo của Hà Tĩnh trong phát triển kinh tế nông nghiệp, xây dựng NTM để nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống Nhân dân.
Tham quan Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh), đoàn cán bộ cấp cao tỉnh Bolikhămxay (CHDCND Lào) ấn tượng trước sự phát triển của các doanh nghiệp với quy trình sản xuất hiện đại, đồng bộ, đóng góp lớn cho nền kinh tế địa phương.
Dự án “Hạ tầng ưu tiên và phát triển đô thị thích ứng với biến đổi khí hậu TP Hà Tĩnh” sẽ góp phần hoàn thiện cơ sở hạ tầng tích hợp, giảm thiểu ngập lụt...
Thị xã Kỳ Anh nằm ở cực Nam của Hà Tĩnh - miền đất giàu giá trị văn hóa, lịch sử. Trải qua các thời kỳ lịch sử, văn hóa - con người đã tạo ra sức mạnh nội sinh, tiếp tục kiến thiết những giá trị mới…
Những năm gần đây, người dân xã Thường Nga (Can Lộc, Hà Tĩnh) nhân rộng diện tích trồng cây đẻn để phát triển kinh tế, thay thế các loại cây kém hiệu quả khác.
Sau thời gian đặt mua nhím tại vùng miền núi Nghệ An về bán, anh Phan Văn Huân (xã Cổ Đạm, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) nhận thấy thị trường này đầy tiềm năng nên cải tạo, đầu tư chuồng trại chăn nuôi loài đặc sản, bước đầu cho hiệu quả cao.
Trong chặng nước rút của nhiệm kỳ 2020-2025, huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục thực hiện các chủ trương, chính sách theo hướng bám sát thực tiễn, triển khai đồng bộ, hiệu quả, khơi dậy mạnh mẽ sức dân để nâng cao mức sống của Nhân dân.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Báu Hà yêu cầu các đơn vị tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm về ANTT, ATGT trong dịp tết.
Bày tỏ vui mừng được đón tiếp đoàn lãnh đạo tỉnh Savannakhet đến chúc tết Hà Tĩnh, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng mong muốn hai tỉnh sẽ tiếp tục có nhiều hoạt động gặp gỡ, giao lưu văn hóa, hỗ trợ nhau phát triển kinh tế, củng cố quốc phòng - an ninh.
Việc triển khai tốt các nghị quyết đã mang lại những hiệu quả tích cực đối với nền kinh tế Hà Tĩnh, hỗ trợ doanh nghiệp, người dân vượt qua khó khăn, phát triển sản xuất kinh doanh, góp phần đảm bảo an sinh xã hội.
Trong kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2024, UBND tỉnh Hà Tĩnh đã đề ra các mục tiêu, nhiệm vụ và xây dựng 9 nhóm nhiệm vụ giải pháp cần tập trung thực hiện trong thời gian tới.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị ban chỉ đạo xây dựng cơ sở các cấp tiếp tục bám sát chức năng nhiệm vụ, xây dựng kế hoạch cụ thể để nâng cao hiệu quả hoạt động.
Thực hiện kế hoach triển khai Nghị định 45/2021/NĐ-CP, Liên minh HTX Hà Tĩnh đã dự thảo đề án chuyển đổi, điều lệ, quy chế hoạt động của Quỹ Hỗ trợ phát triển HTX gửi UBND tỉnh và các sở, ngành xem xét.
Gánh vác khá nhiều công việc xã hội, anh Phan Văn Chiến - Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Sơn Hàm (Hương Sơn, Hà Tĩnh) vẫn nhiệt huyết, trách nhiệm với công việc.
Trong phiên thảo luận tại hội trường diễn ra chiều 6/12 tại Kỳ họp thứ 17, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, các đại biểu đã thẳng thắn, trách nhiệm, đề xuất nhiều giải pháp tháo gỡ khó khăn, thực hiện mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội trong thời gian tới .
Chuyến tuần tra chung lần thứ 48 giữa Hải quân Nhân dân Việt Nam và Hải quân Hoàng gia Thái Lan nhằm góp phần duy trì an ninh trật tự, tạo điều kiện cho Nhân dân hai nước phát triển kinh tế biển, thúc đẩy quan hệ hợp tác giữa hải quân hai nước.
Cải tạo diện tích đất hoang hóa, thấp trũng, nhiều hộ dân ở TP Hà Tĩnh đã trồng sen vừa tạo cảnh quan môi trường vừa gia tăng thu nhập. Củ sen sau thu hoạch được HTX Sen Hào Thành bao tiêu để sản xuất sản phẩm.
Thực hiện Nghị quyết 36-NQ/TW, BCH Đảng bộ tỉnh đã ban hành chương trình hành động quán triệt sâu sắc và cụ thể hóa các quan điểm, mục tiêu, yêu cầu và giải pháp nhằm “Đưa Hà Tĩnh trở thành tỉnh mạnh về biển, giàu từ biển”.
Dám nghĩ dám làm, nhiều thanh niên trên địa bàn Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã mạnh dạn đầu tư, xây dựng mô hình kinh tế góp phần nâng cao thu nhập cho gia đình, địa phương.
Các đại biểu tập trung phân tích những kết quả Hà Tĩnh đã đạt được; thẳng thắn nhìn nhận những hạn chế, khó khăn trong thực hiện nhiệm vụ 9 tháng năm 2023; đồng thời hiến kế các giải pháp thực hiện chỉ tiêu 3 tháng cuối năm.
Quản lý có hiệu quả nguồn ủy thác, tín chấp qua các ngân hàng, quỹ phát triển với tổng dư nợ trên 667 tỷ đồng, các cấp hội phụ nữ ở Can Lộc (Hà Tĩnh) đã và đang trao cơ hội giúp nhiều hội viên thoát nghèo.