(Baohatinh.vn) - Thời gian thí sinh nộp hồ sơ và đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT tại Hà Tĩnh được thông báo từ ngày 4/5 đến 17h ngày 13/5/2023.
Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) tăng cường ôn tập kiến thức cho học sinh
Sở GD&ĐT Hà Tĩnh vừa thông báo thời gian, địa điểm thí sinh nộp hồ sơ đăng ký dự thi Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm học 2022-2023.
Theo đó, thời gian thí sinh nộp hồ sơ và đăng ký dự thi (ĐKDT) từ ngày 04/5/2023 đến 17h00 ngày 13/5/2023.
Địa điểm nộp hồ sơ
Thí sinh đang học lớp 12 năm học 2022-2023 thực hiện ĐKDT trực tuyến trên hệ thống quản lý thi; đăng ký xét công nhận tốt nghiệp THPT tại các trường trung học phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên tỉnh Hà Tĩnh, trung tâm giáo dục nghề nghiệp và giáo dục thường xuyên, trường trung cấp, cao đẳng (gọi chung là các trường) nơi thí sinh đang học.
Thí sinh tự do nộp hồ sơ trực tiếp tại các trường, cụ thể như sau:
Thí sinh tự do chưa tốt nghiệp (thí sinh đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước) nộp hồ sơ ĐKDT và hồ sơ xét công nhận tốt nghiệp THPT tại trường nơi thí sinh học năm lớp 12.
Thí sinh tự do chưa tốt nghiệp THPT học lớp 12 tại những trường đã giải thể được lựa chọn các trường thuận lợi để nộp hồ sơ ĐKDT và hồ sơ xét công nhận tốt nghiệp THPT.
Thí sinh đã có bằng tốt nghiệp THPT hoặc bằng trung cấp dự thi để lấy kết quả làm cơ sở đăng ký xét tuyển vào đại học, cao đẳng được lựa chọn các trường thuận lợi để nộp hồ sơ ĐKDT.
Các thông tin liên quan đến kỳ thi thí sinh tra cứu trên trang Web: http://thituyensinh.vn và cổng thông tin điện tử của các trường đại học, cao đẳng.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.