(Baohatinh.vn) - Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội.
Hôm nay (26/7), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ và Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam tiếp tục cử hành trọng thể tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội.
Lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Lễ viếng, lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức cùng thời gian trên tại Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh và tại quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh, TP Hà Nội.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước, Trưởng Ban Lễ tang đọc Lời điếu. Ảnh: TTXVN Ông Nguyễn Trọng Trường, đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu. Ảnh: TTXVN Chủ tịch nước Tô Lâm và các đại biểu đi quanh linh cữu lần cuối, tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn đại biểu Thành ủy, Hội đồng Nhân dân, Ủy ban Nhân dân, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh và các đồng chí lãnh đạo các cơ quan Trung ương phía Nam, các tỉnh, thành phố phía Nam, cùng đông đảo các tầng lớp nhân dân, tôn giáo dân tộc dự lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: Thanh Vũ/TTXVN
Các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước chuyển linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Nghi thức rước ảnh Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, bắt đầu lễ di quan. Ảnh: TTXVN Linh xa chở theo linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bắt đầu di chuyển. Ảnh TTXVN Mọi ánh mắt người dân đều hướng về phía xe tang, mong được nhìn thấy di hài Tổng Bí thư lần cuối (Chùm ảnh: Lê Sơn - Thế Đoàn/Báo Tin tức) Sau lễ truy điệu và đưa tang, linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được linh xa đưa từ Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông hướng về Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội. Người dân thủ đô Hà Nội tập trung tại các tuyến phố tiễn biệt Tổng Bí thư. Ảnh: TTXVN
Công tác an ninh, phân luồng giao thông được tăng cường trên các tuyến đường đến Nghĩa trang Mai Dịch (Ảnh: Trung Nguyên/Báo Tin tức) Đoàn xe đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua ngã tư Tràng Tiền - Hàng Khay - Hàng Bài - Đinh Tiên Hoàng. Ảnh: TTXVN Đoàn xe nghi lễ đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua ngã tư Tràng Tiền, Hàng Khay. Ảnh: TTXVN Người dân tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trên đường Lê Thánh Tông, Hà Nội. Ảnh: TTXVN
Sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là nỗi đau thương, mất mát lớn đối với Đảng, Nhà nước và nhân dân Việt Nam. Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Sáng nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức trọng thể đồng thời tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội); Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh) và tại quê nhà thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh (Hà Nội) từ 7 giờ đến 13 giờ.
Trước đó, trong ngày đầu diễn ra lễ viếng (25/7), hơn 1.560 đoàn trong nước và quốc tế đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông. Hàng vạn người dân đã xếp hàng tới đêm để được vào viếng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.