(Baohatinh.vn) - Ngày 23/3, Công ty CP Phân bón và Hóa chất dầu khí miền Bắc (Phân bón Phú Mỹ) tổ chức trao phân bón hỗ trợ 350 nông dân bị thiệt hại do rét đậm, rét hại tại xã Sơn Hòa (Hương Sơn) và Thạch Kênh (Thạch Hà).
Công ty CP Phân bón và Hóa chất dầu khí miền Bắc trao các phần quà cho nông dân xã Sơn Hòa (Hương Sơn) và đại diện lãnh đạo xã Thạch Kênh
Nhằm chia sẻ với những thiệt hại của nông dân trong đợt rét đậm, rét hại vừa qua, Công ty CP Phân bón và Hóa chất dầu khí miền Bắc đã trao tặng mỗi hộ dân 1 bao lân NPK Phú Mỹ 25kg và phiếu mua xăng 100.000 đồng, tổng giá trị quà hỗ trợ gần 140 triệu đồng.
Cũng nhân dịp này, cán bộ kỹ thuật của công ty đã hướng dẫn bà con địa phương cách sử dụng phân bón hiệu quả và phù hợp với từng loại cây trồng, đảm bảo vệ sinh môi trường, nâng cao chất lượng nông sản…
Được biết, trong đợt gieo lúa vụ xuân vừa qua, xã Sơn Hòa (Hương Sơn) có 80ha, Thạch Kênh(Thạch Hà) có 85ha lúa bị chết do rét đậm, rét hại.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.