(Baohatinh.vn) - Chiều 31/12, ông Lê Tiến Hải – Chủ tịch Nghiệp đoàn nghề cá Thạch Kim, huyện Lộc Hà cho biết: 2 tàu đánh cá vỏ thép Hà Tĩnh vừa cứu thành công một con tàu chở hàng 4 nghìn tấn bị hỏng máy cách bờ biển gần 170 hải lý.
Chiếc tàu chở hàng 4 nghìn tấn hỏng máy được 2 tàu cá vỏ thép Hà Tĩnh lại dắt vào bờ an toàn
Trước đó, vào ngày 28/12, Nghiệp đoàn nghề cá Thạch Kim nhận được thông tin, tàu Hải Phương 107, do ông Nguyễn Đức Thanh (quê Hải Phòng làm thuyền trưởng) chở gần 4.000 tấn Clinke cùng 14 thuyền viên đi từ Hải Phòng vào TP. Hồ Chí Minh thì chết máy, mất khả năng điều động, cách bờ biển Hà Tĩnh gần 170 hải lý.
Các thuyền viên trên tàu chở hàng gặp nạn.
Tiếp nhận thông tin, lực lượng chức năng Hà Tĩnh liên tục phát thông báo hàng hải, duy trì liên lạc và hướng dẫn cho tàu bị nạn các biện pháp đảm bảo an toàn tính mạng, tài sản. Để con tàu hàng không trôi đi xa, Nghiệp đoàn nghề cá Thạch Kim phối hợp HTX Hải Hà, Công ty TNHH Thiên Thành đã điều động 2 tàu vỏ thép Triệu Vy 09 – 96709 và tàu Thành Đạt 08 – 96708, cùng 14 thuyền viên ra hiện trường tiếp cận tàu Hải Phương 107.
Sau 3 ngày lênh đênh trên biển, 2 chiếc tàu cá vỏ thép Hà Tĩnh đã lai dắt thành công chiếc tàu gặp nạn về cảng Hòn La (Quảng Bình) vào đúng ngày cuối năm 2017.
Được biết, đây lần thứ 5 trong năm 2017, Nghiệp đoàn nghề cá Thạch Kim điều động tàu cá cứu thành công tàu gặp nạn trên biển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.