(Baohatinh.vn) - Sau hơn 3 tháng phát động, Cuộc thi Ảnh đẹp và video clip ấn tượng về du lịch Hà Tĩnh năm 2023 đã nhận được 620 tác phẩm của 69 tác giả trong và ngoài tỉnh.
Tác phẩm “Một thoáng hồ Kẻ Gỗ” của tác giả Nguyễn Thanh Hải đạt giải nhất tại Cuộc thi “Ảnh đẹp du lịch Hà Tĩnh” và video clip “Hà Tĩnh trong tôi” năm 2018.
Tính từ thời điểm phát động (17/8/2023) đến hết ngày 25/11/2023, Ban Tổ chức Cuộc thi Ảnh đẹp và video clip ấn tượng về du lịch Hà Tĩnh đã nhận được 584 tác phẩm ảnh (gồm 65 ảnh bộ và 519 ảnh đơn) của 44 tác giả/nhóm tác giả và 36 video clip của 25 tác giả trong và ngoài tỉnh gửi về.
Theo đánh giá ban đầu, các tác phẩm bám sát tiêu chí, thể lệ cuộc thi như: tác phẩm được quay, chụp tại tỉnh Hà Tĩnh trong khoảng thời gian từ tháng 1/2020 đến hết thời hạn nhận tác phẩm dự thi. Nội dung phản ánh vẻ đẹp về cảnh quan thiên nhiên, danh lam thắng cảnh, di tích lịch sử văn hóa, di sản văn hóa vật thể và phi vật thể; những nét đẹp sinh hoạt văn hóa thường ngày, phong tục tập quán, lễ hội, làng nghề, văn hóa ẩm thực; các hoạt động của du khách khám phá, trải nghiệm tại những điểm đến, các sản phẩm dịch vụ du lịch trên địa bàn.
Các tác phẩm dự thi cũng đáp ứng các yêu cầu về kỹ thuật: định dạng, dung lượng, độ phân giải của ảnh, video clip...
Dự kiến, sau khi tổng hợp phân loại, bắt đầu từ ngày 9/12, Ban Tổ chức sẽ tổ chức chấm chọn tác phẩm. Lễ tổng kết và trao giải sẽ được tổ chức trong tháng 12/2023.
Video: Khám phá ngôi đền cổ nghìn năm tuổi ở Hà Tĩnh tham dự cuộc thi
Cuộc thi Ảnh đẹp và video clip ấn tượng về du lịch Hà Tĩnh do Trung tâm Hỗ trợ phát triển doanh nghiệp và Xúc tiến đầu tư (Văn phòng UBND tỉnh Hà Tĩnh) chủ trì tổ chức nhằm giới thiệu, tuyên truyền, quảng bá về du lịch Hà Tĩnh đến với du khách trong nước và quốc tế.
Thông qua cuộc thi để lựa chọn những bức ảnh đẹp, video clip ấn tượng thể hiện được nét đặc sắc về du lịch Hà Tĩnh, từ đó xây dựng kho tư liệu phục vụ các nhiệm vụ chính trị, phát triển kinh tế, văn hóa xã hội và công tác tuyên truyền, quảng bá, xúc tiến du lịch Hà Tĩnh.
Đây cũng là dịp để tôn vinh các tác giả, nhóm tác giả có các tác phẩm xuất sắc về du lịch Hà Tĩnh, đồng thời động viên, cổ vũ đội ngũ tác giả chuyên và không chuyên sáng tác, quảng bá các tác phẩm ảnh, video clip về du lịch Hà Tĩnh.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Hà Tĩnh đón trên 3,5 triệu lượt khách tham quan, tuy nhiên khách lưu trú chỉ đạt hơn 447 nghìn lượt, giảm 18% so với cùng kỳ.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Một gia đình hạnh phúc với người chồng tâm lý, biết sẻ chia, hai con chăm ngoan, học giỏi là tài sản vô giá của chị Hoàng Thị Diệu Linh (Công ty CP Dược Hà Tĩnh).
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.