(Baohatinh.vn) - Đêm nhạc “Quê mẹ ân tình” ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã mang đến cho khán giả "bữa tiệc" âm nhạc đầy cảm xúc.
Tối 28/8, xã Cương Gián (Nghi Xuân) tổ chức chương trình nghệ thuật “Quê mẹ ân tình” và trao tặng quà cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Võ Hồng Hải cùng lãnh đạo huyện Nghi Xuân tham dự.
Tiết mục mở màn là bài hát “Câu hát quê hương" do ca sỹ Minh Huệ biểu diễn.
Chương trình “Quê mẹ ân tình” là món quà yêu thương của Nghệ sỹ Bùi Lê Mận - người con của mảnh đất Nghi Xuân cùng những người bạn, người đồng nghiệp là các nghệ sỹ, ca sỹ nổi tiếng được quý khán giả trên cả nước yêu mến.
Ca sĩ Bùi Lê Mận biểu diễn ca khúc “Người ơi hãy về”
Chương trình với sự góp mặt của các nghệ sỹ, ca sỹ tên tuổi như: Bùi Lê Mận, Anh Thơ, Tố Nga, Đăng Thuật, NSUT Bích Ngọc, Minh Hiếu… với mong muốn mang những lời ca, tiếng hát để tỏ lòng biết ơn, tri ân mảnh đất Nghi Xuân đầy nghĩa tình.
Ca sỹ Đăng Thuật cùng vũ đoàn thể hiện ca khúc sôi động “ Việt Nam quê hương tôi”
Ca khúc “Hà Tĩnh mình thương” do ca sĩ Tố Nga thể hiện mượt mà, sâu lắng.
Tiết mục song ca Thanh Phong – Hà Quỳnh Như gửi đến khán giả ca khúc “Em có bằng lòng về quê mẹ cùng anh”.
Ca khúc “Chào em cô gái Lam Hồng" do tốp ca nam: Xuân Thạch, Minh Hiếu, Đăng Thuật, Thanh Phong biểu diễn.
Bằng lời ca tiếng hát, đêm nhạc “Quê mẹ ân tình” của các nghệ sĩ, ca sĩ đã để lại nhiều cung bậc cảm xúc, sâu lắng, ấn tượng trong lòng khán giả và Nhân dân xã Cương Gián nói riêng, huyện Nghi Xuân nói chung.
Dòng nhạc Acoustic (chủ yếu sử dụng nhạc cụ cổ điển) với những âm điệu du dương, trầm bổng và sâu lắng đang làm “xiêu lòng” không ít người hâm mộ âm nhạc ở Hà Tĩnh.
Vượt qua gần 1.000 thí sinh đến từ 22 quốc gia, Nguyễn Kiều Oanh (Lộc Hà, Hà Tĩnh), sinh viên Nhạc viện TP Hồ Chí Minh cùng một sinh viên khác của Việt Nam đã giành Cúp vàng tại Asia Arts Festival 2024, tổ chức tại Singapore.
Phạm Thị Hồng Nhung (Hương Khê, Hà Tĩnh) - cựu sinh viên Trường Đại học Ngoại thương cơ sở II tại TP Hồ Chí Minh gây ấn tượng với Hội đồng tuyển sinh học bổng du học của Chính phủ Ireland bởi bảng thành tích học tập, hoạt động ngoại khoá ấn tượng.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Đón nhận “luồng gió mới” từ những chủ trương chính sách của các cấp, ngành trong phát triển du lịch, gần đây, nhiều cá nhân ở Hà Tĩnh đã mạnh dạn xây dựng nhiều mô hình, sản phẩm hấp dẫn, góp phần thu hút du khách.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.