(Baohatinh.vn) - Đêm nhạc “Quê mẹ ân tình” ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã mang đến cho khán giả "bữa tiệc" âm nhạc đầy cảm xúc.
Tối 28/8, xã Cương Gián (Nghi Xuân) tổ chức chương trình nghệ thuật “Quê mẹ ân tình” và trao tặng quà cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Võ Hồng Hải cùng lãnh đạo huyện Nghi Xuân tham dự.
Tiết mục mở màn là bài hát “Câu hát quê hương" do ca sỹ Minh Huệ biểu diễn.
Chương trình “Quê mẹ ân tình” là món quà yêu thương của Nghệ sỹ Bùi Lê Mận - người con của mảnh đất Nghi Xuân cùng những người bạn, người đồng nghiệp là các nghệ sỹ, ca sỹ nổi tiếng được quý khán giả trên cả nước yêu mến.
Ca sĩ Bùi Lê Mận biểu diễn ca khúc “Người ơi hãy về”
Chương trình với sự góp mặt của các nghệ sỹ, ca sỹ tên tuổi như: Bùi Lê Mận, Anh Thơ, Tố Nga, Đăng Thuật, NSUT Bích Ngọc, Minh Hiếu… với mong muốn mang những lời ca, tiếng hát để tỏ lòng biết ơn, tri ân mảnh đất Nghi Xuân đầy nghĩa tình.
Ca sỹ Đăng Thuật cùng vũ đoàn thể hiện ca khúc sôi động “ Việt Nam quê hương tôi”
Ca khúc “Hà Tĩnh mình thương” do ca sĩ Tố Nga thể hiện mượt mà, sâu lắng.
Tiết mục song ca Thanh Phong – Hà Quỳnh Như gửi đến khán giả ca khúc “Em có bằng lòng về quê mẹ cùng anh”.
Ca khúc “Chào em cô gái Lam Hồng" do tốp ca nam: Xuân Thạch, Minh Hiếu, Đăng Thuật, Thanh Phong biểu diễn.
Bằng lời ca tiếng hát, đêm nhạc “Quê mẹ ân tình” của các nghệ sĩ, ca sĩ đã để lại nhiều cung bậc cảm xúc, sâu lắng, ấn tượng trong lòng khán giả và Nhân dân xã Cương Gián nói riêng, huyện Nghi Xuân nói chung.
Dòng nhạc Acoustic (chủ yếu sử dụng nhạc cụ cổ điển) với những âm điệu du dương, trầm bổng và sâu lắng đang làm “xiêu lòng” không ít người hâm mộ âm nhạc ở Hà Tĩnh.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Hà Tĩnh đón trên 3,5 triệu lượt khách tham quan, tuy nhiên khách lưu trú chỉ đạt hơn 447 nghìn lượt, giảm 18% so với cùng kỳ.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Một gia đình hạnh phúc với người chồng tâm lý, biết sẻ chia, hai con chăm ngoan, học giỏi là tài sản vô giá của chị Hoàng Thị Diệu Linh (Công ty CP Dược Hà Tĩnh).
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.