(Baohatinh.vn) - Người dân mong muốn cơ quan chức năng sớm di dời cột điện đang án ngữ tại ngã ba đường Lê Ninh kéo dài giao với tuyến đường ở thôn Tân Phú (Thạch Trung, TP Hà Tĩnh) nối ra quốc lộ 1 để đảm bảo an toàn giao thông.
Cột điện án ngữ giữa ngã ba đường.
Tuyến đường Lê Ninh kéo dài sau khi hoàn thành đã đáp ứng nhu cầu lưu thông của người dân. Tuy nhiên, ở cuối đường tại nút giao với đường từ thôn Tân Phú nối ra quốc lộ 1 vẫn còn “sót” lại một cột điện lớn chưa được di dời.
Theo ghi nhận, lượng phương tiện qua lại trên tuyến đường này là khá lớn, đặc biệt vào các giờ tan tầm. Vì vậy, người điều khiển phương tiện giao thông rất dễ va vào cột điện, dẫn đến tai nạn giao thông.
Các phương tiện di chuyển tại nút giao khá lộn xộn.
Hệ thống chiếu sáng trên tuyến đường chưa được hoàn thiện càng khiến chiếc cột điện trở thành chướng ngại vật nguy hiểm khi trời tối.
Anh Trịnh Văn Thắng (phường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh) cho biết: "Tôi đã suýt va vào cột điện khi di chuyển trên tuyến đường này vào ban đêm. Rất mong cơ quan chức năng sớm di dời cột điện trên để góp phần đảm bảo ATGT cho người dân".
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.