Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Đã hàng chục năm nay Nghệ nhân Ưu tú Nguyễn Tiến Khởi (SN 1972) - Phó Chi hội Văn học nghệ thuật huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) và vợ là chị Trần Thị Hợi (SN 1983) - Chủ tịch Hội LHPN xã Phú Gia luôn miệt mài lan tỏa và "thổi hồn" cho những ca khúc dân ca ví, giặm, những lời ca cổ...
Với nhiều thành tựu đã đạt được trong nghiên cứu, sáng tác, biểu diễn, các nghệ nhân, nghệ sỹ Hà Tĩnh chia sẻ tâm huyết của mình về niềm đam mê với công việc bảo tồn, lan tỏa những giá trị văn hóa quê hương.
Liên hoan Dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh năm 2023 do huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) tổ chức nhằm tiếp tục duy trì, bảo tồn và phát huy giá trị của di sản văn hoá phi vật thể; tôn vinh và khẳng định giá trị trường tồn của ví, giặm Nghệ Tĩnh.
Với việc linh hoạt đưa dân ca vào các hoạt động ngoại khóa, giảng dạy cho học sinh và duy trì hoạt động của hơn 300 CLB dân ca ví, giặm tại các nhà trường, tình yêu với di sản của quê hương đang được ngành giáo dục Hà Tĩnh lan tỏa trong thế hệ trẻ.
Sau thành công của Liên hoan Dân ca ví, giặm toàn tỉnh, các câu lạc bộ của Hà Tĩnh đang gấp rút tập luyện, chuẩn bị để sẵn sàng tham gia Liên hoan Dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh năm 2023.
Liên hoan là dịp để các CLB dân ca ví, giặm ở Can Lộc (Hà Tĩnh) có thêm cơ hội giao lưu, học hỏi kinh nghiệm, góp phần củng cố và phát triển phong trào văn hoá, văn nghệ tại cơ sở.
Quyết định của UBND tỉnh Hà Tĩnh về việc trích ngân sách hỗ trợ thực hiện chính sách văn hóa, thể thao được cụ thể hóa trong 3 danh mục quan trọng, trong đó phần lớn hướng tới các di sản.
Lớp nghệ thuật biểu diễn dân ca khai giảng tại xã Sơn Long (Hương Sơn - Hà Tĩnh) được xem là tiền đề quan trọng cho việc đưa phong trào hát dân ca ví, giặm trên địa bàn đi vào chiều sâu, bền vững.
Thông qua diễn đàn, các học sinh, sinh viên Hà Tĩnh hiểu hơn về tình hữu nghị Việt Nam - Nhật Bản, cũng như các loại hình văn hóa, nghệ thuật truyền thống của hai đất nước.
Liên hoan các CLB dân ca ví, giặm huyện Hượng Sơn (Hà Tĩnh) là dịp để các diễn viên học hỏi kinh nghiệm, giữ gìn và lan toả các làn điệu dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh.
Liên hoan dân ca ví, giặm huyện Hượng Sơn là dịp để các diễn viên không chuyên trao đổi, học hỏi lẫn nhau, giữ gìn và lan toả các làn điệu dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh...
Huyện Can Lộc sẽ tiếp tục bổ sung, hoàn chỉnh một số nội dung trong các dự thảo Đề án Bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh và đề nghị UBND tỉnh Hà Tĩnh xây dựng Đề án Bảo tồn, phát huy giá trị di sản làng văn hóa Trường Lưu quy mô cấp tỉnh.
Với sự tâm huyết của đội ngũ giáo viên âm nhạc, tổng phụ trách đội, cùng sự lan tỏa mạnh mẽ từ các cuộc thi, phong trào dạy hát dân ca ví, giặm trong trường học ở Hà Tĩnh đang sôi nổi trở lại sau thời gian dài tạm lắng bởi ảnh hưởng của dịch bệnh.
Liên hoan Dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh học sinh TP Hà Tĩnh 2022 là sân chơi nghệ thuật, góp phần nâng cao hơn nữa chất lượng công tác giáo dục thẩm mỹ, đạo đức, lối sống, văn hóa ứng xử cho các em học sinh, thực hiện mục tiêu xây dựng “trường học hạnh phúc”.
Với niềm say mê những câu hò, điệu ví, Nghệ nhân dân gian Trần Thị Thương (SN 1973) - thành viên CLB Dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh xã Hòa Lạc (Đức Thọ, Hà Tĩnh) đã góp phần giữ gìn, bảo tồn và phát triển dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh ở địa phương.
Những tiết mục do các nghệ nhân, ca sỹ đến từ các câu lạc bộ dân ca trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh biểu diễn trong chương trình “Thơ Kiều qua các làn điệu dân ca Nghệ Tĩnh” đã thu hút đông đảo người xem.
Thị xã Kỳ Anh không chỉ được biết đến là khu kinh tế trọng điểm của Hà Tĩnh mà còn là nơi phong trào dân ca ví, giặm, dân vũ thể thao phát triển sôi nổi, mang lại giá trị tinh thần to lớn cho người dân nơi đây.
Đam mê điệu hò, câu ví của quê hương núi Hồng - sông La, Câu lạc bộ (CLB) Dân ca ví, giặm phường Bắc Hà (TP Hà Tĩnh) đã cùng chung tay, góp sức bảo tồn, gìn giữ để những câu hò, điệu ví ngân dài theo năm tháng.
Vượt qua nhiều khó khăn, tập thể và các cá nhân Nhà hát Nghệ thuật truyền thống Hà Tĩnh đã nỗ lực đạt nhiều thành tích tại Liên hoan Tuồng và Dân ca kịch toàn quốc năm 2022.
Nghệ nhân Đậu Thị Hồng Chín và nghệ nhân Trương Thị Kiều Oanh (CLB dân ca, ví giặm phường Bắc Hà, TP Hà Tĩnh) đã được trao bằng công nhận nghệ nhân dân gian.
Vở ca kịch “Đi qua ngày giông bão” được Nhà hát Nghệ thuật truyền thống Hà Tĩnh dàn dựng trong 2 tháng, nội dung phản ánh về đấu tranh chống tiêu cực trong vấn đề bảo vệ môi trường.
11 đội tham gia chung kết Liên hoan Hát ru trong các cấp hội phụ nữ lần thứ nhất của huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã để lại ấn tượng sâu sắc trong lòng khán giả, góp phần bảo tồn, phát huy những giá trị văn hóa tốt đẹp của quê hương.
Tham gia hoạt động ngoại khóa không chỉ giúp học sinh Trường THCS Hoa Liên (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) chia sẻ kinh nghiệm trong học tập, mà còn góp phần lưu giữ, bảo tồn những di sản quý báu của các loại hình văn hóa phi vật thể...
Nhận thức được ý nghĩa to lớn của việc bảo tồn và phát huy di sản văn hóa phi vật thể, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã khơi dậy và lan tỏa mạnh mẽ phong trào hát dân ca ví giặm, ca trù trong giới trẻ, để tiếng hát của ông cha mãi ngân vang.
Hơn 20 năm gắn bó với việc sáng tác lời mới, tổ khúc dân ca ví, giặm, ông Hà Mai (SN 1954, thôn Liên Tài Năng, xã Tùng Lộc, Can Lộc, Hà Tĩnh) đã có trong tay hàng trăm tác phẩm được dàn dựng, biểu diễn. Bằng tâm huyết, trách nhiệm của mình, ông còn lan tỏa tình yêu ví, giặm đến nhiều thế hệ trẻ.
Bà Võ Thị Hồng Hà (SN 1960) được biết đến là một nữ chủ nhiệm câu lạc bộ (CLB) trách nhiệm, tâm huyết, đóng góp vào sự phát triển phong trào dân ca ví, giặm của tổ dân phố Tân Yên (phường Văn Yên - TP Hà Tĩnh).
Mặc dù ảnh hưởng dịch COVID-19, tết năm nay, các địa phương sẽ không tổ chức các buổi biểu diễn văn nghệ nhưng dân ca ví, giặm vẫn là “sợi nhớ, sợi thương” vang ngân trên các miền quê Hà Tĩnh.
Là loại hình diễn xướng văn nghệ dân gian bắt nguồn từ đời sống lao động của người dân, sau khi được UNESCO công nhận là di sản phi vật thể đại diện của nhân loại, “kho báu” ví, giặm tiếp tục được gìn giữ, tỏa sáng. Dù dịch COVID-19 ảnh hưởng đến mọi mặt đời sống, nhưng những câu hát vẫn vang lên trên khắp dải đất Hà Tĩnh yêu dấu.
Gia đình ông Trần Văn Hoàng ở xã Yên Hồ (huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh) là gia đình điển hình trao truyền dân ca ví, giặm tại địa phương. Gia đình ông trở thành niềm cảm hứng, lan tỏa nét đẹp dân ca ví, giặm cho thế hệ trẻ.