![Gần 19 tỷ đồng đầu tư các công trình vệ sinh trường học ở Hà Tĩnh](https://cdn.baohatinh.vn/images/a7f7bdcfe311a96e7e7412ce2466d06dc0e7c96d87685f1a5a75660e36a14642f62824aef51ed23297586f5822437f1c/68d0155953t82550l0.jpg)
Công trình vệ sinh tại Trường Tiểu học Nam Điền (Thạch Hà) trị giá 250 triệu đồng từ nguồn kinh phí Sở GD&ĐT kêu gọi đã hoàn thành và đưa vào sử dụng trong năm học 2020 - 2021.
Trong số đó, có 67 công trình vệ sinh với tổng nguồn vốn hơn 17,2 tỷ đồng do các địa phương làm chủ đầu tư; 7 công trình còn lại với nguồn kinh phí hơn 1,7 tỷ đồng là nguồn Sở GD&ĐT kêu gọi từ các doanh nghiệp, chương trình dự án.
Việc đầu tư các công trình vệ sinh trường học trong năm học này chủ yếu tập trung ở những vùng có điều kinh tế khó khăn như: huyện Kỳ Anh (10 công trình), Hương Khê (9 công trình), Vũ Quang (8 công trình)…. Đến nay, nhiều công trình đã hoàn thành và đưa vào sử dụng.
![Gần 19 tỷ đồng đầu tư các công trình vệ sinh trường học ở Hà Tĩnh](https://cdn.baohatinh.vn/images/a7f7bdcfe311a96e7e7412ce2466d06de26f141da0a9c6c4ff89ebb8b7fd2725f62824aef51ed23297586f5822437f1c/68d0160135t97079l0.jpg)
Hà Tĩnh hiện có 71% công trình vệ sinh trường học đạt chuẩn theo quy định (Ảnh chụp tại Trường THPT Nguyễn Đình Liễn - Cẩm Xuyên).
Với sự quan tâm đầu tư của ngành giáo dục, đặc biệt là chính quyền các địa phương, đến nay, công trình vệ sinh trường học ở Hà Tĩnh cơ bản đáp ứng nhu cầu sử dụng cho học sinh.
99,9% trường học ở Hà Tĩnh đã có nhà vệ sinh, trong đó: mầm non 100%, tiểu học 99,6%, THCS 98%, THPT 100%. Tỷ lệ nhà vệ sinh đạt chuẩn theo quy định là 71% (mầm non 91,5%, TH 51,6%, THCS 69,7%, THPT 78,9%).