(Baohatinh.vn) - Đây là năm thứ 10 chương trình học bổng JIFA được triển khai tại Hà Tĩnh với mục tiêu góp phần tạo điều kiện, động viên các em học sinh vượt qua khó khăn, vươn lên học tốt.
Sáng 2/12, Hiệp hội Thân thiện quốc tế Nhật Bản (JIFA) tổ chức lễ trao học bổng năm học 2023 - 2024 cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại tỉnh Hà Tĩnh. Đại diện lãnh đạo Sở GD&ĐT, Sở Ngoại vụ, Hội Khuyến học tỉnh cùng dự.
Ông Phạm Hồng Sơn - Đại diện Quỹ học bổng JIFA tại Việt Nam: Quỹ sẽ cố gắng để có thêm nhiều học sinh được hỗ trợ, tiếp sức trên con đường học tập.
Tại buổi lễ, Hiệp hội Thân thiện quốc tế Nhật Bản JIFA đã trao 94 suất cho học sinh hoàn cảnh khó khăn ở các trường THCS, THPT trên địa bàn Hà Tĩnh.
Trong đó, 81 suất được trao cho các em đã được nhận học bổng từ các năm trước và 13 suất trao cho các học sinh bắt đầu được nhận học bổng từ năm học 2023 - 2024.
Mỗi suất học bổng trị giá 10.000 yên (tương đương khoảng 1,6 triệu đồng). Tổng trị giá các suất học bổng được trao trong đợt này trên 150 triệu đồng. Chương trình học bổng được thực hiện hằng năm với mục tiêu góp phần tạo điều kiện, động viên các em học sinh vượt qua khó khăn, vươn lên học tập tốt.
Đại diện JIFA, lãnh đạo Sở GD&ĐT Hà Tĩnh trao học bổng cho các em.
Đại diện JIFA, lãnh đạo Hội Khuyến học Hà Tĩnh trao học bổng cho các em.
Từ năm 2014, JIFA tổ chức triển khai trao học bổng cho các em gặp hoàn cảnh khó khăn ở 2 cấp học THCS và THPT trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh. Mỗi em học sinh sẽ được hỗ trợ khoản chi phí 10.000 yên/năm cho đến khi hoàn thành chương trình học phổ thông. Đến nay, Hà Tĩnh đã có hơn 600 lượt học sinh được nhận học bổng JIFA.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.