(Baohatinh.vn) - Đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh do Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng dẫn đầu đã đến thắp hương, viếng 13 cán bộ, chiến sỹ hy sinh ở tỉnh Thừa Thiên Huế và động viên, chia sẻ, trao quà hỗ trợ đồng bào bị ảnh hưởng lũ lụt các tỉnh Thừa Thiên Huế, Quảng Trị, Quảng Bình...
Đi cùng đoàn có Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Hồng Lĩnh, Đại tá Lê Hồng Nhân - Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh, Phó trưởng đoàn phụ trách Đoàn ĐBQH tỉnh Nguyễn Văn Sơn, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Thái Ngọc Hải.
Sáng nay (18/10), Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng và đoàn công tác đã đến Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 268 (TP Huế) để viếng, tiễn đưa 13 liệt sĩ hy sinh khi làm nhiệm vụ cứu nạn ở Thủy điện Rào Trăng 3 về nơi an nghỉ cuối cùng. (Ảnh: Hoàng Trung - Báo Quân Khu 4).
Thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ tỉnh Hà Tĩnh, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng dâng hương tưởng nhớ, bày tỏ lòng tiếc thương sâu sắc đối với 13 cán bộ, chiến sĩ đã hy sinh trong khi thực hiện nhiệm vụ cứu hộ, cứu nạn tại Thủy điện Rào Trăng 3 thuộc xã Phong Xuân, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên - Huế. Tinh thần quả cảm, sự hi sinh dũng cảm của các đồng chí góp phần tô thắm phẩm chất tốt đẹp bộ đội Cụ Hồ và truyền thống vẻ vang của Quân đội Nhân dân Việt Nam.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng gửi tới các gia đình lời chia sẻ chân thành về sự hi sinh mất mát người thân, mong các gia đình nén đau thương, sớm vượt qua khó khăn để ổn định cuộc sống.
Tiếp đó, đoàn đã đến thăm, chia sẻ và trao 400 triệu đồng hỗ trợ Nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế bị thiệt hại do lũ lụt. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Bùi Thanh Hà và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Thừa Thiên Huế Nguyễn Nam Tiến đại diện đón nhận. (Ảnh: Thiên Sơn - MTTQ tỉnh Thừa Thiên Huế).
Tại tỉnh Quảng Trị, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung đã trao 300 triệu đồng thông qua Mặt trận Tổ quốc tỉnh Quảng Trị để hỗ trợ đến người dân bị ảnh hưởng do lũ lụt. (Ảnh: Quang Đức - Văn phòng Đoàn ĐBQH, HĐND, UBND tỉnh Hà Tĩnh).
Theo kế hoạch, chiều nay, đoàn tiếp tục đến tỉnh Quảng Bình và trao 300 triệu đồng hỗ trợ người dân vùng lũ Quảng Bình. Dịp này, Hà Tĩnh cũng đã hỗ trợ Quân khu IV với số tiền 200 triệu đồng nhằm chia sẻ với những mất mát và hỗ trợ công tác cứu hộ, cứu nạn.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.
Cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền XHCN Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thể hiện tư duy nhất quán, tầm nhìn chiến lược, sâu sắc của đồng chí về xây dựng và hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam “thực sự của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân”...
Huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) sẽ xây dựng Đảng bộ xã, thị trấn tiếp tục giữ vững vai trò hạt nhân chính trị, lãnh đạo toàn diện và giải quyết tốt vấn đề tại cơ sở.
Dâng hương tại Khu di tích lịch sử Ngã ba Đồng Lộc (Hà Tĩnh), Trung tướng Nguyễn Doãn Anh cùng thành viên đoàn bày tỏ lòng biết ơn vô hạn trước công lao to lớn của các thế hệ cha anh vì độc lập, tự do cho Tổ quốc, vì hạnh phúc của Nhân dân.
Công tác luân chuyển cán bộ ở Hà Tĩnh thời gian qua được triển khai hiệu quả, nghiêm túc, đúng quy định; tạo môi trường giúp cán bộ đào tạo, rèn luyện và từng bước khắc phục khó khăn tại các địa phương, đơn vị.
Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Sáng 9/7, tại Hà Nội, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức Hội nghị toàn quốc quán triệt Chỉ thị số 35-CT/TW về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng. Nhân dịp này, đồng chí Ngô Minh Tuấn - Tổng Biên tập Tạp chí Xây dựng Đảng, Báo cáo viên Trung ương về công tác tổ chức xây dựng Đảng có cuộc trao đổi về tầm quan trọng và những điểm mới của Chỉ thị số 35-CT/TW.
Tăng cường giám sát, chủ động phát hiện và kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên là một trong những nhiệm vụ trọng tâm UBKT các cấp thuộc Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh triển khai trong 6 tháng cuối năm 2024.
Công tác luân chuyển cán bộ tại các địa phương, đơn vị trên địa bàn Hà Tĩnh được triển khai hiệu quả tạo môi trường để cán bộ rèn luyện, phấn đấu, trưởng thành, phát triển nhanh và toàn diện hơn.
39 học sinh xuất sắc vừa hoàn thành xong lớp 12 ở Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) và Trường THTP Lý Chính Thắng (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Đảng Cộng sản Việt Nam.
Sau 3 phần tranh tài, thị trấn Lộc Hà xuất sắc vượt qua các đội tuyển khác để giành giải nhất Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1 năm 2024 của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh).