(Baohatinh.vn) - Xây dựng và phát triển thương mại miền núi, vùng sâu vùng xa, đặc biệt là ở huyện miền núi Hương Sơn (Hà Tĩnh) nhằm thu hẹp khoảng cách chênh lệch giữa các vùng miền.
Sáng 25/10, huyện Hương Sơn phối hợp với Sở Công thương Hà Tĩnh tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức phát triển thương mại vùng miền núi, vùng sâu, vùng xa, thương mại biên giới cho 200 người là cán bộ lãnh đạo chủ chốt các xã, thị trấn; công chức phụ trách CN -TTCN; công chức phụ trách sản phẩm OCOP; đại diện các HTX, THT, hộ kinh doanh trên địa bàn.
Tại hội nghị, đại biểu dự lớp tập huấn được nghe giảng viên trình bày những nội dung chính như: Giới thiệu các chính sách phát triển thương mại khu vực biên giới, miền núi, hải đảo; phát triển, xây dựng thương hiệu, chỉ dẫn địa lý cho các sản phẩm vùng miền; kỹ năng bán hàng, văn minh thương mại; xây dựng kênh phân phối, xúc tiến thương mại trên nền tảng số.
Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn Nguyễn Kiều Hưng phát biểu tại hội nghị
Tại lớp tập huấn, học viên cũng được nghe giảng viên thông tin thêm về những mục tiêu cụ thể về tổng mức bán lẻ hàng hoá và dịch vụ tại địa bàn miền núi, vùng sâu, vùng xa giai đoạn 2021 - 2025; những khó khăn, hạn chế trong phát triển thương mại biên giới miền núi
Học viên cũng được nghe trao đổi về các phương tiện thực hiện quảng cáo thương mại, các loại hình quảng cáo hiệu quả nhất; hoạt động trưng bày, giới thiệu hàng hoá dịch vụ; hội chợ, triển lãm thương mại; xúc tiến thương mại trực tuyến, các công cụ xúc tiến thương mại trực tuyến; văn minh trong giao tiếp ứng xử với khách hàng...
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.