(Baohatinh.vn) - Huyện đoàn Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa tổ chức ra mắt mô hình kinh tế do thanh niên làm chủ và CLB Thanh niên phát triển kinh tế.
Sáng nay (10/10), Huyện đoàn Nghi Xuân tổ chức lễ ra mắt Tổ hợp tác Thanh niên (THTTN) thu mua nông sản sạch và bán các sản phẩm OCOP trên địa bàn huyện Nghi Xuân. Đây là mô hình kinh tế do anh Hoàng Huy Phương (SN 1993, trú tại TDP 8A thị trấn Xuân An làm chủ). Mô hình được vay 100 triệu đồng từ Ngân hàng Chính sách xã hội thông qua kết nối của Huyện đoàn Nghi Xuân. Trong ảnh: Đại diện lãnh đạo huyện Nghi Xuân tặng hoa chúc mừng chủ mô hình.
Cơ sở kinh doanh sản phẩm sạch có diện tích khoảng 150m2 được đầu tư với tổng số vốn 400 triệu đồng. Cơ sở chuyên kinh doanh các sản phẩm rau củ, quả và các sản phẩm OCOP 3 sao trên địa bàn huyện Nghi Xuân như: Nước mắm Lạch Kèn, chả cá Mậu Nguyễn, sứa Thái Long…
Không chỉ cung cấp các sản phẩm đạt chất lượng, THTTN còn tạo điều kiện hỗ trợ các hộ gia đình tiêu thụ các sản phẩm sạch về nông nghiệp, thuỷ, hải sản. Trong ảnh: Chủ mô hình giới thiệu nguồn gốc xuất xứ các sản phẩm hải sản.
Cũng trong sáng nay, Huyện đoàn Nghi Xuân tổ chức lễ ra mắt CLB Thanh niên phát triển kinh tế với 33 thành viên là chủ các cơ sở, sản xuất kinh doanh trên địa bàn toàn huyện.
Nhân dịp này, Đoàn thanh niên Trung tâm Y tế huyện Nghi Xuân trao 3 suất quà (mỗi suất trị giá 500.000 đồng), hỗ trợ cho các ĐVTN có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị trấn Xuân An. Trong ảnh: Trao quà hỗ trợ em Ngô Trọng Tuyến học sinh lớp 11 Trường THPT Nguyễn Công Trứ (thị trấn Xuân An) - thuộc diện hộ nghèo.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.