(Baohatinh.vn) - Ruộng đồng Hà Tĩnh sáng bừng màu lúa vàng cùng những gương mặt rạng ngời của bà con khi năng suất lúa vụ xuân xác lập kỷ lục mới.
Mùa gặt về, đồng ruộng khắp từ miền xuôi lên miền ngược của Hà Tĩnh lại phủ màu vàng óng của lúa chín. Tiếng người, tiếng máy rộn ràng, huyên náo khắp các cánh đồng. Trong ánh nắng rực rỡ của ngày hè, những cánh đồng vàng sắc lúa hiện lên trù phú bên những miền quê đang từng ngày “cựa” mình đổi thay. Trong ảnh: Cánh đồng lúa ở xã Thạch Trị, huyện Thạch Hà. Ảnh: Phạm Trường. Hàng nghìn cỗ máy gặt đập liên hợp được tập trung về các địa phương chạy ầm ù từ sáng sớm đến tối muộn giúp người nông dân Hà Tĩnh đẩy nhanh tiến độ thu hoạch. Trong ảnh: Thu hoạch lúa ở huyện Kỳ Anh. Bông lúa vàng óng, nặng trĩu, chắc mẩy là kết tinh thành quả "một nắng, hai sương" của người nông dân Hà Tĩnh. Vụ xuân 2024, thành quả cuộc "cách mạng ruộng đất" theo Nghị quyết 06-NQ/TU ngày 18/11/2021 của BCH Đảng bộ tỉnh về lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tập trung, tích tụ ruộng đất gắn với xây dựng NTM giai đoạn 2021-2025 và những năm tiếp theo tiếp tục được thể hiện rõ trên cánh đồng. Trong ảnh: Mùa vàng trên các cánh đồng lớn của huyện Kỳ Anh.
Những cánh đồng lớn, đồng đều về cốt đất, hạ tầng giao thông, được gieo cấy tập trung lại đón một mùa vàng bội thu. Máy gặt chạy băng băng, nhanh chóng gặt gọn diện tích, tiết kiệm thời gian từ 3 - 4 ngày so với trước đây. Trong ảnh: Thu hoạch lúa xuân trên cánh đồng tập trung xã Yên Hòa, huyện Cẩm Xuyên. Mùa lúa này thật đặc biệt với bà con nông dân thôn Trung Tiến (xã Cẩm Dương, Cẩm Xuyên) bởi sau hơn 2 năm thực hiện chuyển đổi ruộng đất, bà con đã được cầm trên tay giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để yên tâm lao động, sản xuất. Bí thư Chi bộ thôn Trung Tiến - Đặng Quốc Nhiêm chia sẻ: "Bà con rất phấn khởi vì liên tiếp gặt mùa vàng trên cánh đồng lớn cả xã. Năng suất vụ này ước đạt 3,2 tạ/sào, cao nhất từ trước đến nay". Xã Cẩm Dương đã có 57 hộ dân nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đây là những hộ dân đầu tiên trên địa bàn Hà Tĩnh được cấp quyền sử dụng đất sau chuyển đổi ruộng đất lần 3. Hành trình xây dựng nông thôn mới bừng sáng trên những ruộng đồng, nếp nhà của người dân nơi đây. Tại thôn Phú Trung, xã Kỳ Phú (huyện Kỳ Anh), người dân cũng đang phấn khởi, hân hoan gặt mùa vàng đầu tiên sau khi triển khai “cuộc cách mạng” thực hiện tập trung, tích tụ ruộng đất.
Trước đây, thôn Phú Trung có 200 hộ đang sản xuất nông nghiệp trên diện tích 60ha trồng lúa với 1.349 thửa. Sau quy hoạch, toàn thôn còn lại 108 thửa lớn (giảm 1.241 thửa), hệ thống giao thông nội đồng đảm bảo xe cơ giới đi lại thuận lợi, kênh mương tưới tiêu nước đồng nhất, mặt ruộng bằng phẳng tạo nên cánh đồng rộng, trải dài tít tắp. Thực hiện Nghị quyết 06-NQ/TU, đến nay, Hà Tĩnh đã tập trung, tích tụ được 9.311,93 ha, đạt 62% chỉ tiêu kế hoạch. Vụ lúa xuân năm nay, nông dân Hà Tĩnh gặt "mùa vàng" trọn vẹn. Năng suất gieo trồng lúa ước tính đạt 61,17 tạ/ha, tăng 1,58 tạ/ha so với vụ xuân 2023, phá vỡ mọi kỷ lục từ trước đến nay, với sản lượng lúa ước tính đạt 362.859 tấn, tăng 2 8.837 tấn so với cùng kỳ năm trước. Trong ảnh: Thu hoạch lúa theo hướng hữu cơ ở xã Khánh Vĩnh Yên, Can Lộc. Tiến độ thu hoạch đang được các địa phương tập trung đẩy nhanh, phấn đấu khép thời vụ trước ngày 25/5 để chuẩn bị các điều kiện cho gieo cấy lúa hè thu.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.