(Baohatinh.vn) - Khi những con tàu cập cảng, hàng tấn mực tươi được đưa lên bờ, bà con ngư dân Xuân Hội (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) phấn khởi tiếp tục hăng say bám biển.
Buổi chiều hằng ngày, cảng cá Xuân Hội trở nên nhộn nhịp khi những con tàu trở về chở theo hàng tấn mực tươi trong niềm hân hoan được mùa của bà con ngư dân nơi đây. Những khay mực tươi rói được đưa lên bờ. Ngư dân Trần Văn Long ở thôn An Toàn Long, xã Xuân Hội phấn khởi: Mùa mực năm nay đến sớm hơn một tháng, ngư dân chúng tôi tích cực bám biển khai thác. Sau một ngày miệt mài thả lưới, tàu của tôi đánh bắt được gần 40 kg mực tươi các loại, trừ chi phí thu về hơn 5 triệu đồng.
Nghề dạ mực ở Xuân Hội đánh bắt trong ngày. Bắt đầu từ 2 giờ sáng, những con tàu vươn khơi đi “săn” mực tại vùng biển đảo Mắt. Sau 3 lần buông lưới, các tàu lần lượt trở về để hải sản được tươi ngon, kịp cho thương lái mang đi tiêu thụ. Những con mực tươi óng ánh được các thương lái “giành nhau” mua hết. Khi lên bờ, mực được chia thành nhiều loại với giá cả khác nhau. Loại mực ống to được bán với giá 320 nghìn đồng/kg; còn loại nhỏ và vừa có giá từ 150 – 200 nghìn đồng/kg.
“Thời điểm này, nhu cầu tiêu thụ hải sản tăng cao, mỗi ngày tôi phải thu mua hơn 1 tạ mực để nhập cho các nhà hàng tại khu du lịch biển Xuân Thành” – chị Nguyễn Thị Thắm – thương lái ở xã Xuân Hội cho hay. Theo bà con ngư dân, mùa mực chính vụ thường bắt đầu từ tháng 5 - 7 nhưng năm nay được mùa sớm hơn. Toàn xã có hơn 50 tàu thuyền làm nghề dạ mực, một ngày đi biển, bình quân thu nhập từ 3 - 4 triệu đồng. “Trúng đậm” mực đầu mùa, bà con ngư dân Xuân Hội phấn khởi tích cực bám biển khai thác. Video: Ngư dân Xuân Hội được mùa mực
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.