(Baohatinh.vn) - Chi nhánh Viettel Hà Tĩnh vừa tổ chức trao 80 suất học bổng, mỗi suất trị giá 1 triệu đồng cho học sinh nghèo huyện Nghi Xuân theo chương trình “Vì em hiếu học”.
Lãnh đạo Ủy ban MTTQ Hà Tĩnh và Viettel Hà Tĩnh trao học bổng cho học sinh tiểu học huyện Nghi Xuân
Đây là chương trình khuyến học được Tập đoàn Viễn thông Quân đội Viettel, Bộ GD&ĐT, Hội Khuyến học Việt Nam, Đài Tiếng nói Việt Nam phối hợp thực hiện từ năm 2014 và triển khai trong vòng 10 năm với tổng kinh phí 260 tỷ đồng.
Từ năm 2014 - 2016, chương trình ưu tiên thực hiện tại các xã nghèo 135 và những xã vùng bãi ngang ven biển Hà Tĩnh. Mỗi xã có 10 học sinh hoàn cảnh khó khăn có học lực khá được nhận học bổng mỗi suất trị giá 1 triệu đồng mỗi năm với tổng trị giá 2,67 tỷ đồng.
Năm 2017, chương trình tiếp tục triển khai tại Hà Tĩnh nhằm trao 350 suất học bổng cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn với tổng trị giá 350 triệu đồng tại 35 xã thuộc 9 huyện, thị. Số tiền này dùng để mua dụng cụ học tập hoặc phương tiện hỗ trợ các em đến trường.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.