(Baohatinh.vn) - Gần 100 hội viên nông dân xã Lộc Yên (huyện Hương Khê - Hà Tĩnh) đã tình nguyện tham gia xây dựng mô hình điểm thu gom, phân loại, xử lý rác thải kết hợp ủ phân vi sinh tại hộ gia đình, cụm dân cư... góp phần bảo vệ môi trường và xây dựng nông thôn mới.
Sáng 13/11, Hội Nông dân tỉnh tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức bảo vệ môi trường nông thôn cho gần 100 hội viên nông dân trên địa bàn xã Lộc Yên, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh).
Trong thời gian 1 buổi, gần 100 nông dân xã Lộc Yên, huyện Hương Khê được cán bộ Sở TN&MT truyền đạt một số kiến thức cơ bản về công tác bảo vệ môi trường; rác thải, tác hại của rác thải; cách thu gom, phân loại, xử lý rác thải sinh hoạt; kỹ năng tuyên truyền giáo dục cộng đồng về quản lý rác thải…(Trong ảnh: Anh Phan Ngọc Hà - cán bộ Sở TN&MT chia sẻ tại lớp tập huấn).
Đặc biệt, cán bộ Trung tâm Ứng dụng, chuyển giao KH&CN (Sở KH&CN) hướng dẫn cách ủ phế thải, sử dụng chế phẩm sinh học để sản xuất phân hữu cơ. Qua buổi tập huấn, gần 100 hội viên nông dân hăng hái viết đơn tham gia xây dựng mô hình điểm thu gom, phân loại, xử lý rác thải kết hợp ủ phân vi sinh tại hộ gia đình, cụm dân cư góp phần bảo vệ môi trường và xây dựng nông thôn mới. (Trong ảnh: Chị Nguyễn Thị Thuỷ - cán bộ Trung tâm Ứng dụng, chuyển giao KH&CN chia sẻ phương pháp sản xuất phân hữu cơ vi sinh).
Cũng tại buổi tập huấn, Hội Nông dân tỉnh đã tặng 55 thùng rác hỗ trợ nông dân xã Lộc Yên thu gom rác thải. Chương trình kỳ vọng sẽ góp phần giảm thiểu tình trạng xả rác thải gây ô nhiễm môi trường nông thôn, góp phần thực hiện tốt tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới của địa phương.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.