(Baohatinh.vn) - Nhân dịp kỷ niệm 85 năm ngày truyền thống Dân quân – tự vệ (28/3/1935 – 28/3/2020), lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm hỏi, động viên và tặng quà các gia đình chính sách, thương bệnh binh, những người có công với cách mạng trên địa bàn.
Đại diện lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh thăm hỏi, tặng quà ông Nguyễn Duy Liên là con liệt sỹ, hiện ở tổ dân phố 6, phường Nguyễn Du (TP Hà Tĩnh).
Tại các gia đình: ông Nguyễn Duy Liên - con liệt sỹ ở tổ dân phố 6, phường Nguyễn Du (TP Hà Tĩnh); ông Phạm Văn Thảo - gia đình chính sách, ở tổ dân phố 11 (thị trấn Thạch Hà); ông Nguyễn Quang Sâm - gia đình người có công với cách mạng, ở thôn Trung Xá, xã Xuân Lộc (Can Lộc), đại diện lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh cùng đoàn công tác đã ân cần thăm hỏi, động viên và trao tặng mỗi suất quà trị giá gần 1 triệu đồng. Đồng thời mong muốn các gia đình, cá nhân các đối tượng chính sách cố gắng vượt mọi khó khăn vươn lên trong cuộc sống, luôn gương mẫu trong các hoạt động của địa phương và xã hội.
Trước đó, Đoàn công tác cơ quan Phòng Tham mưu – Bộ CHQS tỉnh cũng đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình các chiến sỹ dân quân cơ động có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn, gia đình chính sách là: Phan Thị Thanh Hoa ở Thạch Châu (Lộc Hà) và Nguyễn Văn Chinh ở xã Nam Phúc Thăng (Cẩm Xuyên).
Được biết, trong dịp này, Bộ CHQS tỉnh trích kinh phí tặng 20 suất quà cho gia đình chính sách, thương bệnh binh, người có công với cách mạng.
Từ năm 2017 đến nay, Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã huy động, quyên góp xây dựng được 12 nhà tình nghĩa cho cán bộ, chiến sỹ dân quân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Mỗi ngôi nhà được hỗ trợ từ 50 – 70 triệu đồng. Riêng năm, 2020 dự kiến xây dựng mới thêm 5 nhà.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài biết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).