(Baohatinh.vn) - Với nguồn hỗ trợ 50 triệu đồng của Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh, ngôi nhà trị giá gần 200 triệu đồng của bà Phan Thị Lan (thôn 3, xã Hương Liên, Hương Khê) sẽ được hoàn thành vào dịp 30/4 năm nay.
Sáng 20/4, lãnh đạo Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Hà Tĩnh đã trực tiếp đến trao hỗ trợ 50 triệu đồng giúp gia đình bà Phan Thị Lan (90 tuổi) ở thôn 3, xã Hương Liên, huyện Hương Khê xây dựng nhà ở.
Gia đình bà Phan Thị Lan là gia đình có công với cách mạng, thuộc diện hộ nghèo, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Trước đó, Ủy ban MTTQ huyện Hương Khê đã phối hợp với chính quyền địa phương và Đồn Biên phòng Bản Giàng làm lễ khởi công xây nhà tình nghĩa cho gia đình bà.
Theo thiết kế ngôi nhà cấp 4, tổng diện tích gần 80 m2, trị giá gần 200 triệu đồng. Trong đó, Ủy ban MTTQ huyện Hương Khê hỗ trợ 50 triệu đồng, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh hỗ trợ 50 triệu đồng, số tiền còn lại do chính quyền địa phương, bà con lối xóm và gia đình quyên góp thêm. Đến nay, ngôi nhà đang trong thời gian hoàn thiện, dự kiến sẽ hoàn thành vào dịp 30/4 năm nay.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.