(Baohatinh.vn) - Chương trình do Huyện đoàn Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tổ chức nhằm hướng tới kỷ niệm 49 năm thành lập Đội Thiếu niên tiền phong (15/5/1941) và kỷ niệm 130 năm ngày sinh nhật Bác.
Theo kế hoạch, ngày 8/5, các thợ cắt tóc chuyên nghiệp thuộc Salon tóc Hoàn Nhị (tổ dân phố 2, thị trấn Tiên Điền) bắt đầu tiến hành cắt tóc cho 20 học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại Trường Tiểu học Xuân Lam.
Bí thư Huyện đoàn Nghi Xuân Phạm Trung Thành cho biết: Việc cắt tóc miễn phí sẽ được duy trì thường xuyên trong tháng 5, với hơn 300 em học sinh tại 37 trường học (10 trường THCS, 17 trường tiểu học) trên địa bàn huyện.
Việc tổ chức cắt tóc không thu tiền cho hơn 300 học sinh tiểu học và THCS thể hiện sự quan tâm chia sẽ đặc biệt đối với những hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn, đồng thời thực hiện quyết tâm “không để người nghèo bị bỏ lại phía sau” của tổ chức Huyện đoàn Nghi Xuân.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.