(Baohatinh.vn) - Số tiền 100 triệu đồng từ Câu lạc bộ Golf Hà Tĩnh miền Nam sẽ góp phần giúp người dân thôn 8, xã Hà Linh (Hương Khê) sớm hoàn thành các tiêu chí nông thôn mới (NTM).
Sáng 18/9, Sở KH&ĐT Hà Tĩnh đã tiếp nhận 100 triệu đồng từ Câu lạc bộ Golf Hà Tĩnh miền Nam nhằm hỗ trợ thôn 8, xã Hà Linh xây dựng NTM.
Ông Phan Tiến Công - Chủ tịch Câu lạc bộ Golf Hà Tĩnh miền Nam trao số tiền 100 triệu đồng cho lãnh đạo Sở KH&ĐT nhằm ủng hộ thôn 8, xã Hà Linh xây dựng NTM.
Theo đó, hưởng ứng lời kêu gọi, vận động hỗ trợ xây dựng nông thôn mới tại quê nhà Hà Tĩnh của Sở KH&ĐT, Câu lạc bộ Golf Hà Tĩnh miền Nam đã trích 100 triệu đồng để hỗ trợ thôn 8, xã Hà Linh thực hiện các tiêu chí xây dựng NTM. Đây là số tiền được trích từ nguồn quỹ câu lạc bộ.
Theo Sở KH&ĐT, số tiền này sẽ sớm được trao đến địa phương để hỗ trợ thực hiện tiêu chí nhà ở, hoàn thiện các tiêu chí NTM trên địa bàn một số thôn.
Theo Quyết định số 834/QĐ-UBND ngày 22/4/2022 của UBND tỉnh về việc giao và chấp thuận tổ chức, đơn vị đỡ đầu, tài trợ các thôn, xã xây dựng NTM, Sở KH&ĐT Hà Tĩnh được giao hỗ trợ, đỡ đầu thôn 8, xã Hà Linh xây dựng nông thôn mới. Đến nay, sở đã trực tiếp đóng góp, ủng hộ và vận động các nhà hảo tâm, các đơn vị hỗ trợ thôn 8 nhiều hiện vật, hạng mục công trình như: hỗ trợ xi măng, gạch, ca máy san lấp, mở rộng lề đường, xây dựng nhà ở, công trình phụ trợ… với tổng chi phí ước tính khoảng 430 triệu đồng.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.