(Baohatinh.vn) - Sáng 27/3, xã Yên Hồ, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tổ chức khánh thành nâng cấp và lắp đặt thiết bị lắng lọc Lamella tại công trình cấp nước tập trung Yên Hồ giai đoạn 2. Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Văn Huyên tới dự.
Hạng mục này do ông Tate Jack Pressly (quốc tịch Mỹ, làm việc tại TP Hồ Chí Minh) tài trợ với số tiền 930 triệu đồng.
Các đại biểu cắt băng khánh thành hạng mục do ông Tate Jack Pressly tài trợ
Công trình cấp nước xã Yên Hồ được đầu tư xây dựng năm 2005 với công suất 300m3/ngày đêm. Qua hơn 10 năm vận hành, một số hạng mục bị hư hỏng, xuống cấp. Đặc biệt, do công suát nhỏ không đáp ứng nhu cầu cấp nước sạch cho người dân.
Trước tình hình đó, xã Yên Hồ đã triển khai các hạng mục để nâng công suất nhà máy nước lên 700m3/ngày đêm, tổng mức đầu tư gần 11 tỷ đồng. Được sự tài trợ của do ông Tate Jack Pressly, xã đã đầu tư lắp đặt hệ thống lắng lọc Lamella công nghệ mới Nhật Bản, phát huy tối đa khả năng tận thu và tiết kiệm nước đầu vào nên công suất tăng lên 1.500m3/ngày đêm.
Công trình này đã được Trung tâm Y tế dự phòng Hà Tĩnh kiểm tra, phân tích đánh giá các chỉ số nguồn nước sau xử lý cấp cho mục đích sinh hoạt của Nhà máy nước sạch xã Yên Hồ đều bảo đảm yêu cầu chất lượng.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.