(Baohatinh.vn) - Đường vào tổ liên gia 3 (tổ dân phố 4, phường Đậu Liêu, thị xã Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đang tồn tại dãy cột điện nằm trên đường gây mất mỹ quan đô thị và cản trở giao thông..
Đã gần 3 năm nay, đoạn đường khu dân cư tổ liên gia 3 dài 190m được xây dựng mới, người dân vui mừng khi có tuyến đường rộng rãi và sạch sẽ. Tuy nhiên, khi đường được mở rộng 4m, thì lại đẩy 5 cột điện ra lấn sâu vào lòng đường làm mất mỹ quan đô thị và gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông.
Theo tìm hiểu của chúng tôi thì hàng cột điện này được dựng từ những năm 1985. Thời gian qua, lòng đường được mở rộng nhưng dãy cột điện này không được di dời, dần bị “đẩy ra” và đến nay đã lấn lòng đường tới 1,3m.
Người dân tổ dân phố 4, phường Đậu Liêu đã nhiều lần đề xuất, kiến nghị về thực trạng này nhưng chưa được xử lý. Mong rằng, các cấp, ngành chức năng sớm hỗ trợ di dời những cột điện này để đảm bảo an toàn giao thông và mỹ quan đô thị.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.