(Baohatinh.vn) - Năm nào cũng vậy, dịp lễ giỗ của 10 nữ TNXP, kỷ niệm chiến thắng Đồng Lộc (Hà Tĩnh), những người đồng đội lại rưng rưng trở về, viếng thăm từng phần mộ và hội ngộ cùng nhau ở chiến trường xưa.
Họ là những cựu TNXP Đại đội 552 Tổng đội 55 TNXP, trong đó có Tiểu đội 4 do Võ Thị Tần làm Tiểu đội trưởng. Sau 52 năm các chị hy sinh, những người đồng đội lại đến thăm lại chiến trường xưa và thắp hương tưởng nhớ các bạn. Gặp nhau, mừng mừng tủi tủi, niềm vui rạng rỡ khuôn mặt và khóe mắt rưng rưng…
Đại đội 552 có 7 tiểu đội với quân số trên 100 do anh Nguyễn Thế Linh làm Đại đội trưởng, anh Nguyễn Đình Cứ làm Đại đội phó. Từ tháng 4/1968, khi Tiểu đội phá bom của Tổng đội 55 được thành lập, anh Nguyễn Đình Cứ được cử làm A trưởng A công binh. Hiện, anh Nguyễn Thế Linh đã mất, anh Nguyễn Đình Cứ làm trưởng ban liên lạc của đại đội. Ảnh: Cựu TNXP Đại đội 552 thăm chiến trường xưa.
Dịp kỷ niệm 52 năm chiến thắng Đồng Lộc, những người đồng đội vui mừng được gặp lại nhau, chuyện trò, chia sẻ cùng nhau những buồn, vui trong cuộc sống.
Chị Nguyễn Thị Hợi (ngoài cùng bên trái) - Tiểu đội trưởng Tiểu đội 4 nhận nhiệm vụ sau khi chị Tần hy sinh và chị Lê Thị Hồng (thứ 2 trái sang) - một trong 2 người còn sống sót của Tiểu đội 4 trong niềm vui hội ngộ cùng đồng đội C 552.
Đoàn chuẩn bị hương hoa...
.. và thành kính dâng lên mộ những người đồng đội đã hy sinh, lòng khôn nguôi nhớ thương đồng đội...
Tiểu đội 4 thuộc Đại đội 552 đặt dưới sự chỉ huy của Đại đội 552, do chị Võ Thị Tần làm Tiểu đội trưởng (A trưởng), quân số qua các nhiệm kỳ có nhiều thay đổi. Lúc đầu Tiểu đội đóng quân ở Phú Lộc, Can Lộc, có nhiệm vụ làm đường, san lấp hố bom ở đường 15A, quân số gồm 17 người.
Tháng 4/1968, Tiểu đội được điều về trọng điểm Ngã Ba Đồng Lộc, từ Cầu Tối đến eo Truông Kén, đóng quân ở xóm Mai Long, xã Xuân Lộc.
Khi vào Đồng Lộc, một số được điều chuyển đi làm nhiệm vụ các nơi, còn 12 người. Thời điểm Tiểu đội ra mặt đường làm nhiệm vụ và hy sinh vào ngày 24/7, chỉ có 10 cô gái: Tần, Cúc, Hường, Xuân, Nhỏ, Hà, Hợi, Rạng, Xuân, Xanh.
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Lễ hội đánh cá Vực Rào là một 3 lễ hội đánh cá lớn nhất Việt Nam, mang đậm bản sắc văn hóa dân gian của người dân huyện Nghi Xuân nói riêng và Hà Tĩnh nói chung.
Chuyến khảo sát đã giúp các đơn vị đến từ Hà Nội và các tỉnh phía Bắc có cái nhìn toàn cảnh về các sản phẩm du lịch nông nghiệp, sinh thái của Hà Tĩnh, để tăng cường liên kết phát triển trong thời gian tới.
Thiên Cầm (Hà Tĩnh) cùng 60 địa điểm tiềm năng đã được quy hoạch phát triển trở thành Khu Du lịch Quốc gia trong giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045.
Từ khi có cụm dân cư sinh thái, Nhân dân thôn Hợp Lý, xã Hương Minh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) thêm đoàn kết và gắn bó với nhau hơn trong xây dựng nông thôn mới (NTM).
Như những con sóng biển điệp trùng, dẫu đã 578 năm trôi qua nhưng tấm lòng thành kính tri ân Chiêu Trưng Đại Vương Lê Khôi vẫn thao thiết trong lòng người Hà Tĩnh.
Hoàng hôn buông xuống kéo theo chút ánh sáng cuối cùng của một ngày tạo nên một không gian đẹp ngây ngất lòng người trên bến Giang Đình (xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh)
Điểm nhấn của du lịch hè ở Hà Tĩnh ngoài cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp là hàng loạt chương trình ưu đãi nhằm thu hút du khách đến tham quan, nghỉ dưỡng.
Đền Cả Tổng Du Đồng (xã Đức Đồng, Đức Thọ, Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ kỷ niệm về Bác Hồ những ngày Người theo phụ thân là cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc đến đây dạy học.
Chợ cá Cồn Gò (xã Cẩm Nhượng, Cẩm Xuyên) không chỉ là địa điểm buôn bán hải sản tươi ngon bậc nhất ở Hà Tĩnh mà còn là nơi trải nghiệm du lịch đầy thú vị.
Đối với nhiều người dân huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh), câu cá vược trên sông Lam không những mang lại lợi ích kinh tế mà còn là thú vui tao nhã khi hoà mình vào thiên nhiên, sông nước.
Về thăm Làng Sen quê Bác trong sắc nắng của khung trời xứ Nghệ, từng cảnh sắc quê hương, từng kỷ vật liên quan đến vị Cha già dân tộc dần hiện lên thật gần gũi, thân thương.
Tại huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) có một phiên chợ độc đáo chỉ diễn ra hơn một giờ đồng hồ vào mỗi buổi tối khi mà các tàu đánh bắt hải sản ra khơi trở về, thu hút sự tham gia của đông đảo các tiểu thương và người dân.
Hàng chục cá thể khỉ quý hiếm thuộc các loài khỉ mốc, khỉ vàng, khỉ mắt đỏ, khỉ đuôi lợn… đang được bảo tồn tại Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) cho thấy nơi đây xứng đáng là trung tâm đa dạng sinh học bậc nhất Việt Nam
Câu chuyện tình yêu lãng mạn gắn với làng quê yên bình đầy thơ mộng của Việt Nam những năm 1970-1980 sẽ được đạo diễn Lưu Trọng Ninh thực hiện các cảnh quay tại Hà Tĩnh.