Trước đó, dịch lở mồm long móng (LMLM) đã làm 20 con trâu bò ở thôn Trẩm Bàng, xã Đức Lập mắc bệnh, trong đó có 1 con bị chết.
![duc tho 26 con trau bo mac benh lo mom long mong](https://cdn.baohatinh.vn/images/430e67f4c75c715b894b167c2cdbf6be32afbe13276511918c46dfb069ccb76c66e738488158861d5557f1e702c19051/77d508t6193l0.jpg)
Phun thuốc tiêu độc khử trùng tại hộ gia đình ông Phạm Văn Lam (thôn Vĩnh Yên, xã Đức Lạng), có 2 con bò mắc bệnh LMLM
Ngay sau khi phát hiện dịch bệnh, UBND huyện Đức Thọ đã chỉ đạo lực lượng chức năng tiến hành tiêm phòng, bao vây ổ dịch bằng vắc xin LMLM gia súc cho đàn trâu, bò, đồng thời thực hiện nuôi nhốt gia súc tại chuồng; quản lý chặt chẽ số trâu bò mắc bệnh và có biên bản cam kết giữa chủ hộ với UBND xã không bán chạy, giết mổ theo quy định;
Nghiêm cấm buôn bán, giết mổ, vận chuyển, tiêu thụ gia súc có mẫn cảm với bệnh LMLM trên địa bàn có dịch; lập các chốt kiểm dịch trên các tuyến giao thông ra vùng dịch; đặt biển báo khu vực có ổ dịch và tổ chức tiêm phòng cho toàn bộ gia súc thuộc diện tiêm phòng trên địa bàn; tiến hành các biện pháp tiêu độc khử trùng khu vực chăn nuôi, chuồng trại, đường làng, ngõ xóm 2 ngày/lần…
Xã Đức Lạng cũng đã triển khai tiêm phòng vắc xin LMLM cho 450 con trâu bò trên địa bàn (đạt 100% kế hoạch).