(Baohatinh.vn) - Những suất cháo mang theo tấm lòng sẻ chia được trao tận tay bệnh nhân nghèo đang điều trị tại Trung tâm Y tế huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh).
Từ ngày 22 - 24/3, Công đoàn cơ sở Trung tâm Y tế huyện Vũ Quang tổ chức chương trình “Bát cháo tình thương - ấm lòng người bệnh”. Tại chương trình, công đoàn đơn vị đã phát hơn 300 suất cháo miễn phí cho những bệnh nhân khó khăn đang điều trị tại đây.
Với tấm lòng thiện nguyện, các y, bác sỹ tại Trung tâm Y tế huyện Vũ Quang đã tự nguyện góp tiền và kêu gọi các nhà hảo tâm cùng vào bếp, lựa chọn những thực phẩm tươi sạch, nấu những suất cháo nghĩa tình.
Hoạt động này nhằm lan tỏa truyền thống “Tương thân tương ái”, “Lá lành đùm lá rách” với mong muốn các bệnh nhân nghèo sẽ yên tâm điều trị, sớm khỏe mạnh về với gia đình.
Giám đốc Trung tâm Y tế huyện Vũ Quang Nguyễn Văn Toại cho biết: "Thời gian tới, đơn vị tiếp tục tổ chức thêm các hoạt động thiện nguyện, góp phần động viên tinh thần người bệnh điều trị tại đây”.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.