(Baohatinh.vn) - Sau trận lũ dữ đếm 14 ngày 15/10 vừa qua, hàng trăm ha bưởi Phúc Trạch đang trong độ thu hoạch ở Hương Khê (Hà Tĩnh) bỗng chốc trở thành những đống củi vô tri vô giác, trong đó có những vườn bưởi ngót hàng chục năm.
Theo báo cáo của UBND huyện Hương Khê, trận lũ vừa qua, toàn huyện có hơn 400 ha bưởi bị ảnh hưởng do mưa lũ. Hiện tại thiệt hại về bưởi rất nặng nề nhưng chưa thể thống kê hết.
Những vườn bưởi tan hoang sau lũ
Gia đình bà Cao Thị Chương (thôn Phú Lễ, xã Hương Trạch) đã dày công chăm sóc 120 gốc bưởi diện tích 5 sào, vừa thu hoạch được một đợt với số tiền gần 80 triệu đồng (chưa có lãi) nhưng trong phúc chốc tất cả chỉ còn sót lại đúng 2 gốc
Gình ông Nguyễn Sỹ Hoàn (SN 1959, trú thôn Phú Lễ, xã Hương Trạch) cũng có gần 50 cây bưởi Phúc Trạch dự kiến sẽ đem về cho gia đình ông gần 100 triệu đồng khi thu hoạch. Lũ đi qua khiến vườn bưởi của ông thành một bãi đất bùn với những gốc bưởi bật gốc nằm ngổn ngang.
Bưởi là nguồn thu nhập chính những người dân nơi đây, nhưng nay đã bị trôi sông, mọi khoản chi tiêu chưa biết trông vào đâu?!
Những người phụ nữ này chỉ biết nhặt nhạnh những quả bưởi còn sót lại...
... và ngậm ngùi chặt những cây bưởi được chăm sóc hàng chục năm về làm... củi!
Ông Cao Viết Hòa - Chủ tịch UBND xã Hương Trạch
Trận lũ vừa qua làm cho người dân trồng bưởi Phúc Trạch điêu đứng. Bước đầu, xã thống kê có hơn 115 ha bưởi của người dân bị thiệt hại nặng. Có những vườn bưởi bị lũ cuốn trôi, người dân phải mất ba, bốn năm mới có thể trồng lại được. Hiện xã chỉ biết kiểm đếm số diện tich bưởi thiệt hại và động viên bà con bám vườn chăm sóc những cây còn sót lại, cây nào còn có thể trồng lại được thì dùng tre nứa chống đỡ lên và dần sẽ tìm biện pháp khắc phục.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.