(Baohatinh.vn) - Hơn 500 người có công có hoàn cảnh khó khăn ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được khám, cấp thuốc miễn phí.
Sáng 21/10, tại Trường Tiểu học xã Sơn Giang, Bệnh viện Bỏng quốc gia Lê Hữu Trác (Bộ Quốc phòng) phối hợp với huyện Hương Sơn tổ chức khám, tư vấn, cấp thuốc và tặng quà cho hơn 500 người dân thuộc gia đình chính sách, thương, bệnh binh của 3 xã Quang Diệm, Sơn Trung và Sơn Giang.
Dự chương trình có Thiếu tướng, GSTS Nguyễn Như Lâm – Giám đốc Bệnh viện Bỏng quốc gia Lê Hữu Trác.
Tại chương trình, đội ngũ y, bác sỹ thuộc Bệnh viện Bỏng quốc gia Lê Hữu Trác đã tiến hành thăm khám các loại bệnh thường gặp như: huyết áp, tim mạch, hô hấp, tai mũi họng và siêu âm chẩn đoán hình ảnh...
Khám chuyên khoa tai, mũi, họng
Siêu âm ổ bụng
Toàn bộ chi phí do Bệnh viện Bỏng quốc gia Lê Hữu Trác tài trợ.
Dip này, Bệnh viện Bỏng Quốc gia Lê Hữu Trác đã trao tặng 3 bộ máy vi tính cho 3 trạm y tế các xã: Quang Diệm, Sơn Trung và Sơn Giang.
Trao tặng 15 suất quà, mỗi suất 500 nghìn đồng cho đối tượng chính sách
Chương trình khám bệnh, tư vấn chăm sóc sức khỏe, cấp thuốc, tặng quà gia đình chính sách thể hiện tình cảm và trách nhiệm của quân đội với Nhân dân, nhất là đối với gia đình chính sách ở quê hương của Đại danh y Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác. Qua đó, góp phần thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội, củng cố, tăng cường tình đoàn kết quân dân, xây dựng cơ sở chính trị địa phương vững mạnh"
GS.TS Nguyễn Như Lâm – Giám đốc Bệnh viện Bỏng quốc gia Lê Hữu Trác
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.