Theo Trung tâm dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, từ đêm 18 - 19/3, một đợt không khí lạnh tràn xuống nước ta khiến nền nhiệt giảm sâu, miền Bắc chuyển rét và kết thúc nồm ẩm.
Đây là câu hỏi mà nhiều người đặt ra với anh Trần Đức Bá - Giám đốc Đài khí tượng thủy văn Hà Tĩnh những ngày qua và được chuyên gia thời tiết thông tin thế này...
Theo Trung tâm Dự báo Khí tượng thủy văn quốc gia, trong tháng 3 này, không khí lạnh tiếp tục tác động đến thời tiết nước ta, riêng khu vực Hà Tĩnh vẫn còn rét trong khoảng nửa đầu tháng.
Hôm nay, các tỉnh từ Thanh Hóa đến Thừa Thiên-Huế (trong đó có Hà Tĩnh) nhiều mây, có mưa vài nơi, sáng sớm có nơi có sương mù, trưa chiều giảm mây hửng nắng; gió nhẹ; trời rét.
Ngày 29/2, Hà Tĩnh trời nhiều mây, vùng đồng bằng ven biển phía Nam có mưa nhỏ vài nơi. Các ngày tiếp theo, do ảnh hưởng không khí lạnh nên toàn tỉnh có mưa.
Theo thông tin từ Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hôm nay và ngày mai (26/1), khu vực Hà Tĩnh tiếp tục chịu ảnh hưởng của không khí lạnh có cường độ mạnh.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, đợt rét này có khả năng kéo dài trong nhiều ngày tới, trong đó ngày 23 - 25/1 có khả năng xảy ra rét đậm, rét hại diện rộng.
Theo ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng thủy văn tỉnh, ngày 5 và 6/1, khu vực Hà Tĩnh chủ yếu ảnh hưởng không khí lạnh suy yếu nên thời tiết có mưa nhỏ vài nơi ở phía Nam.
Theo Trung tâm Dự báo Khí tượng Thủy văn Quốc gia, sáng 15/12, bộ phận không khí lạnh mạnh ở phía Bắc đã báo đang di chuyển xuống phía Nam; ngày 16/12 sẽ ảnh hưởng đến Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ (trong đó có Hà Tĩnh).
Khoảng từ ngày 17 - 20/12, Hà Tĩnh và các tỉnh Bắc Bộ có khả năng cao xảy ra một đợt rét đậm trên diện rộng, vùng núi xảy ra rét hại, nhiệt độ thấp nhất có thể xuống dưới 10 độ C.
Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá cho hay, dù dự báo mùa Đông năm nay ấm hơn trung bình nhiều năm, song, vẫn cần đề phòng các đợt không khí lạnh có cường độ mạnh đặc biệt.
Đài Khí tượng thủy văn tỉnh cho biết, khu vực ven biển Hà Tĩnh đã quan trắc được gió cấp 3, cấp 4, giật cấp 5, cấp 6. Sóng trạm quan trắc được tại trạm Hoành Sơn cao từ 1,25 - 1,5m.
Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh thông tin: hiện nay, ở phía Bắc có một bộ phận không khí lạnh đang di chuyển xuống phía Nam, khoảng sáng sớm ngày 16/11, sẽ ảnh hưởng đến khu vực Hà Tĩnh.
Ảnh hưởng của đợt không khí lạnh khiến nền nhiệt độ ở Hà Tĩnh giảm mạnh, người dân ra đường phải quàng khăn len, áo ấm để bảo vệ sức khỏe trong cái lạnh đầu đông.
Theo dự báo của Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, từ chiều 12/11 đến ngày 14/11, khu vực Hà Tĩnh có mưa to, có nơi mưa rất to. Trong mưa dông có khả năng xảy ra lốc sét và gió giật mạnh.
Theo Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh, trong nhiều ngày tới, do ảnh hưởng của không khí lạnh tăng cường kết hợp với gió đông trên cao nên toàn tỉnh xảy ra mưa to, có nơi mưa rất to.
Mùa hè năm 2023, khu vực Hà Tĩnh được dự báo chịu ảnh hưởng 11 – 12 đợt nắng nóng. Các đợt nắng nóng cũng sẽ kéo dài, gia tăng về cường độ hơn so với 3 năm trở lại đây.