(Baohatinh.vn) - Hội thi “Dân vận khéo” TP Hà Tĩnh là đợt sinh hoạt chính trị nhằm tạo sức lan tỏa sâu rộng trong toàn Đảng và cộng đồng dân cư về vai trò, vị trí công tác dân vận của Đảng.
Các đại biểu tham dự hội thi.
Chiều 9/8, TP Hà Tĩnh tổ chức chung kết hội thi “Dân vận khéo” năm 2024 nhằm hướng tới kỷ niệm 94 năm Ngày truyền thống công tác dân vận của Đảng (15/10/1930 - 15/10/2024), 25 năm Ngày Dân vận của cả nước (15/10/1999 - 15/10/2024).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền tham dự.
Vượt qua vòng thi cấp cơ sở ở 2 cụm với sự tham gia của 16 đội thi, 5 đội thi đến từ các phường Hà Huy Tập, Thạch Bình, Nguyễn Du, Thạch Quý và Công an TP Hà Tĩnh xuất sắc lọt vào vòng chung kết Hội thi “Dân vận khéo” thành phố Hà Tĩnh năm 2024. Trong ảnh: Ban tổ chức tặng hoa chúc mừng các đội thi. Ở vòng thi chung kết, các đội thi tham gia 3 phần thi: chào hỏi; hiểu biết kiến thức chung và xử lý tình huống; tiểu phẩm. Trong đó, phần thi chào hỏi, các đội thi phải giới thiệu khái quát về đơn vị mình; những thành tích, kết quả, khó khăn trong thực hiện phong trào thi đua “Dân vận khéo”; thời gian không quá 6 phút. Trong ảnh: Màn chào hỏi của đội thi Công an TP Hà Tĩnh.
Đối với phần thi “hiểu biết kiến thức chung và xử lý tình huống”, mỗi đội thi cử 5 thành viên cùng tham gia, trả lời 1 gói 10 câu hỏi kiến thức do Ban tổ chức đưa ra theo hình thức trắc nghiệm. Sau khi hoàn thành phần thi trắc nghiệm, các đội tham gia xử lý các tình huống do Ban tổ chức đưa ra. Mỗi đội sẽ xử lý 1 tình huống với thời gian 5 phút vừa suy nghĩ vừa trả lời. Đối với phần thi tiểu phẩm, mỗi đội xây dựng một tiểu phẩm bằng hình thức sân khấu hóa, tái hiện lại nội dung hoặc tình huống “Dân vận khéo” thực tế tại địa phương, đơn vị đã được giải quyết thành công, hiệu quả và có sức lan tỏa.
Kết thúc hội thi, Ban tổ chức đã trao giải nhất cho đội thi phường Thạch Quý. Trong ảnh: Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền và lãnh đạo thành phố trao giải nhất hội thi. Ban tổ chức trao giải nhì cho đội thi Công an thành phố... ... giải ba cho đội thi xã Thạch Bình.
Hội thi “Dân vận khéo” TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích, góp phần động viên người dân trên địa bàn tiếp tục cống hiến, xây dựng quê hương ngày càng văn minh, hiện đại.
Công tác nắm bắt dư luận xã hội (DLXH) luôn được Hà Tĩnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo với sự vào cuộc đồng bộ của cả hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở.
Ban Thường vụ Huyện ủy Thạch Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục quán triệt, thực hiện các nghị quyết, quy định của Trung ương, của tỉnh về công tác cán bộ và hệ thống chính trị cơ sở.
Trên 250 cán bộ, đảng viên Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được quán triệt đầy đủ, sâu sắc nội dung các chỉ thị, kết luận, quy định của Trung ương, tỉnh, huyện.
Thực hiện Nghị quyết số 09 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, huyện Lộc Hà đã tập trung nâng cao năng lực, hiệu quả hoạt động của hệ thống chính trị cơ sở.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo mẫu mực, tận tụy, liêm khiết, một nhân cách lớn trọn đời vì nước, vì dân đã đi xa nhưng hình ảnh, lời căn dặn và những giá trị lý luận, thực tiễn mà đồng chí để lại sẽ mãi trường tồn; là kim chỉ nam cho Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh quyết tâm “trên dưới đồng lòng”, “dọc ngang thông suốt”, góp sức xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh, văn minh.
Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), sáng 27/7/2024, Đoàn đại biểu Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Chủ tịch nước, Quốc hội, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam đặt vòng hoa, vào Lăng viếng Chủ tịch Hồ Chí Minh và dâng hương, tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Đài Tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ trên đường Bắc Sơn, Hà Nội.
Sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thêm một lần nữa đánh thức những gì trong sáng, đẹp đẽ trong mỗi chúng ta, làm cho chúng ta lớn thêm, thêm động lực và niềm tin để sống tốt, sống đẹp, giữ gìn danh dự của người đảng viên…
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động dõi theo Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.