(Baohatinh.vn) - Vụ cháy rừng khủng khiếp xảy ra tại huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã cơ bản được khống chế vào lúc 8 giờ sáng 30/6. Tuy nhiên, do nắng nóng và gió Tây Nam thổi mạnh làm “hồi sinh” những đám cháy nhỏ, khiến nỗ lực ngăn chặn lửa rừng đến 15 giờ chiều nay (1/7) vẫn còn tiếp diễn.
Các lực lượng chuẩn bị "ba lô" nước...
...để lên đường tuần tra canh gác, kiểm soát tình hình, dập tắt những điểm còn âm ỉ khói.
Tại các điểm "nóng" ở Nghi Xuân, đến 15 giờ chiều nay vẫn còn khá nhiều người “trực cháy”
12 giờ trưa nay, hơn 200 người gồm tất cả các lực lượng quân đội, công an, đoàn thanh niên vẫn cắt cử nhau tuần tra canh gác. Từng tốp thay phiên nhau “cõng nước” lên non để dập tắt những đám cháy còn âm ỉ, ngăn chặn triệt để tình trạng cháy rừng tái phát. Tại các điểm "nóng" như thôn 7, xã Xuân Hồng; tổ dân phố 1, tổ dân phố 2 thị trấn Xuân An, đến 15 giờ chiều nay vẫn còn khá nhiều người “trực cháy”.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải yêu cầu lực lượng BĐBP Hà Tĩnh tăng cường nắm tình hình nội, ngoại biên, không để bị động bất ngờ; phối hợp chặt chẽ với các lực lượng, đấu tranh có hiệu quả với các loại tội phạm.
Thời gian qua, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã tập trung cao cho việc xây dựng cơ sở vững mạnh toàn diện, góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Ban Chỉ huy Biên phòng Cửa khẩu cảng Vũng Áng – Sơn Dương (BĐBP Hà Tĩnh) đẩy mạnh phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ.
Ban Chỉ đạo 515 Quân khu 4 ghi nhận, biểu dương sự nỗ lực và kết quả đạt được trong công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ của tỉnh Hà Tĩnh trong mùa khô năm 2023 – 2024.
Mô hình dân vận khéo nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao ý thức, trách nhiệm của người dân huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) trong việc bảo vệ nguồn lợi thủy sản.
Với chiến công phá vụ án "Buôn lậu" bắt 4 đối tượng, thu giữ hơn 4kg vàng, Bộ Chỉ huy BĐBP và Cục Hải quan Hà Tĩnh đã được Phó Thủ tướng Chính phủ gửi thư khen.
Đồn Biên phòng Cửa Sót (BĐBP Hà Tĩnh) không ngừng nỗ lực để chăm lo, xây dựng tuyến biên phòng biển của 2 huyện Lộc Hà và Thạch Hà ngày càng vững mạnh, bình yên.
Trên mỗi tàu cá của ngư dân Hà Tĩnh hầu như đều có lực lượng dân quân biển vừa tham gia lao động nghề cá, vừa làm nòng cốt trong nắm bắt tình hình, giữ gìn ANTT.
Thượng tá Phạm Quốc Đạt là điển hình tiêu biểu trong thực hiện phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh, là tấm gương để đồng đội học tập, noi theo.