(Baohatinh.vn) - Sáng 16/3, tại xã Thạch Văn (Thạch Hà), Tổng công ty KS&TM Hà Tĩnh (Mitraco) đã trao hỗ trợ 1.000 cây giống chuối tiêu hồng cho đại diện xã Kỳ Nam và phường Kỳ Thịnh (thị xã Kỳ Anh).
Hướng dẫn quy trình trồng chuối tiêu hồng và bàn cây giống cho đại diện xã Kỳ Nam, phường Kỳ Thịnh
Trước đó, Mitraco cũng đã bàn giao 1.000 cây giống chuối tiêu hồng cho các xã thuộc thị xã Kỳ Anh gồm: Kỳ Hưng, Kỳ Hoa, Kỳ Hà. Tổng kinh phí sau 2 đợt hỗ trợ là 20 triệu đồng.
Số cây giống được Mitraco mua từ Viện Rau quả Việt Nam phù hợp với khí hậu và thổ nhưỡng tại các địa phương thuộc tỉnh Hà Tĩnh. Đặc biệt, chuối tiêu hồng có mùi thơm đặc trưng, dễ trồng, ít bị sâu bệnh và có giá trị kinh tế cao (dùng để xuất khẩu). Sau 8 tháng kể từ khi trồng, chuối tiêu hồng sẽ cho thu hoạch trung bình từ 10-12 nải/buồng.
Việc Mitraco hỗ trợ cây giống nhằm góp phần giúp các địa phương xây dựng các mô hình phát triển kinh tế, góp phần đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.