![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f60bc92c64cecc5611d0974477463951b0f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3160901t31138l0.jpg)
Chiều nay (16/12), Ban Tổ chức Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên nhi đồng” huyện Nghi Xuân đã tiến hành trao giải cho các tập thể, cá nhân đạt giải.
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f6925aabd033baccd8686fba0f67e81e84f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3160937t32810l0.jpg)
Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên nhi đồng” được huyện Nghi Xuân tổ chức vào ngày 25/7/2020. Đây là cuộc thi nhằm khơi dậy tiềm năng sáng tạo khoa học - kỹ thuật (KHKT) trong đời sống, học tập và phát huy tư duy sáng tạo của học sinh. (Trong ảnh: Tiết mục văn nghệ do các em học sinh Trường THCS Thành Mỹ (Xuân Thành) biểu diễn).
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f6f23c7b8801f1aaf0118b84cdc1310401f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3161118t16703l0.jpg)
Tham dự cuộc thi năm nay có 26 trường (3 trường THPT, 11 trường THCS còn lại là tiểu học) với 26 đề tài, giải pháp thuộc 4 lĩnh vực: Các giải pháp kỹ thuật nhằm ứng phó với biến đổi khí hậu, bảo vệ môi trường và phát triển kinh tế; các dụng cụ sinh hoạt gia đình và đồ chơi trẻ em; phần mềm tin học; sản phẩm thân thiện với môi trường. (Trong ảnh: Mô hình Nhà dã chiến đa năng - tác phẩm dự thi của Trường Tiểu học Xuân Yên đạt giải khuyến khích).
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f65565b74deab115f2c505238e7fc75937f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3161354t35106l0.jpg)
Hệ thống tự động cắt nguồn điện và cảnh báo cháy khi có sự cố hỏa hoạn sử dụng trong gia đình, cơ sở sản xuất - sản phẩm dự thi của Trường THCS Phổ Hải (Xuân Hải) đạt giải khuyến khích.
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f6fac9630efe14739b1c7717ae90531b63f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3162633t40671l0.jpg)
Kết thúc cuộc thi, Ban tố chức trao giải cho 5 tập thể cho các tổ chức có thành tích xuất sắc trong công tác tổ chức tham gia cuộc thi.
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f61ee239f12edc9119d448ba48ec8c38b3f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3162754t83292l0.jpg)
Trao giải nhất cho tác giả Trần Xuân Phú Thành - Trường THPT Nguyễn Công Trứ (thị trấn Xuân An) với giải pháp “Phần mềm gửi điểm hàng tuần của học sinh thông qua các trang mạng xã hội”...
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f605afdf4aed729d571848109516ec5fb1f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3163056t32228l0.jpg)
3 giải nhì được trao cho các giải pháp: “Chế tạo dầu gội thảo dược” của nhóm tác giả Nguyễn Yến Trang, Hồ Thị Kiều Oanh - Trường THPT Nghi Xuân (Cổ Đạm); “Thiết bị an toàn cho người sử dụng phao tự động” của nhóm tác giả Lê Trung Hiếu, Lê Trần Phương Thảo, Nguyễn Quý Hùng - Trường THCS Thành Mỹ; “Làm sạch không khí trong phòng bằng năng lượng sạch” của nhóm tác giả Phan Thị Tình, Phan Thị Thắm - Trường THCS Hoa Liên.
![Nghi Xuân trao giải Cuộc thi “Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng](https://cdn.baohatinh.vn/images/0c2ed05bb0062450a9380b878af866f6a24790316650ca8060e5894eeaae64b6f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d3163550t87424l0.jpg)
Ban Tổ chức cũng đã trao 4 giải ba cho 4 nhóm tác giả với các giải pháp: “Hệ thống cảnh báo quên trẻ trên xe” của nhóm tác giả Trần Phan Anh Tuấn, Nguyễn Minh Tiến, Nguyễn Thị Bảo Chi, Nguyễn Thị Mỹ Duyên - Trường Tiểu học Cương Gián 1; “Mô hình ngôi nhà thông minh” của nhóm tác giả Trần Thị Cẩm Thạch - Trường THCS Đan Trường Hội (Xuân Hội); “Máy đa năng xây, ủ các chất hữu cơ ở hộ gia đình” của nhóm tác giả Nguyễn Bảo Nhật, Nguyễn Nam Quốc Khánh - Trường THCS Tiên Yên; “Giải pháp chống lãng phí điện năng trong trường học” của nhóm tác giả Ngô Mai Anh, Phan Đức Lương - Trường THCS Xuân Viên. Ngoài ra, Ban tổ chức còn trao 8 giải khuyến khích cho các đề tài, giải pháp tham gia dự thi.