(Baohatinh.vn) - Khi đang lắp đặt bẫy ảnh giám sát đa dạng sinh học tại Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh), anh Phạm Văn Sơn bị rắn lục đuôi đỏ cắn vào chân dẫn đến nguy kịch.
Anh Phạm Văn Sơn bị rắn lục đuôi đỏ cắn vào chân trong lúc đi lắp đặt bẫy ảnh.
Ngày 25/5, trong lúc đang trên đường đi lắp đặt bẫy ảnh thuộc Dự án Hợp phần Bảo tồn đa dạng sinh học tại Vườn Quốc gia Vũ Quang, anh Phạm Văn Sơn - cán bộ Trung tâm Bảo tồn Thiên nhiên và Phát triển Việt Nam đã bị rắn lục đuôi đỏ cắn vào chân.
Ngay sau khi nhận được thông tin về sự việc, Vườn Quốc gia Vũ Quang và Đồn Biên phòng Hương Quang (BĐBP Hà Tĩnh) đã cử cán bộ, chiến sỹ, nhân viên chi viện cho các thành viên trong nhóm đặt bẫy ảnh, hỗ trợ đưa anh Sơn đến cơ sở y tế gần nhất. Song, vì quãng đường di chuyển xa, dốc cao (vị trí xảy ra sự việc ở sâu trong rừng, thuộc khu vực đường biên giới Việt - Lào, độ cao > 1000m) nên phải hơn 12 tiếng đồng hồ, anh Sơn mới được chuyển đến Bệnh viện Đa khoa huyện Vũ Quang. Lúc này, tình trạng của nạn nhân đã khá nguy kịch.
Sau đó, anh Sơn được chuyển đến Bệnh viện Hữu nghị Đa khoa Nghệ An. Được sự cấp cứu kịp thời của các y bác sỹ, tình trạng của anh Sơn hiện không còn nguy hiểm đến tính mạng. Tuy nhiên theo các bác sỹ, phải mất một thời gian khá dài thì sức khỏe của anh Sơn mới trở lại bình thường vì loại rắn này có hàm lượng độc tố cực mạnh.
Anh Phạm Văn Sơn đang được điều trị tại Bệnh viện Hữu nghị Đa khoa Nghệ An.
Rắn lục đuôi đỏ là loài cực độc trong số các loại rắn lục, mình xanh và đuôi có màu nâu đỏ, chiều dài tối đa khoảng 60 cm với cân nặng khoảng 300 gram.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.