(Baohatinh.vn) - Sáng 25/10, Hội Liên hiệp VHNT Hà Tĩnh phối hợp với gia đình cố nhà thơ Phạm Ngọc Cảnh tổ chức buổi tọa đàm “Phạm Ngọc Cảnh với quê hương”. Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh cùng dự.
Tọa đàm được tổ chức nhân dịp kỷ niệm 5 năm ngày mất của nhà thơ, người con của quê hương Hà Tĩnh từng đạt giải thưởng Nhà nước về văn học - nghệ thuật.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh, nguyên Bí thư Tỉnh ủy Đặng Duy Báu cùng dự
Tại buổi tọa đàm, các văn nghệ sĩ đã trình bày 6 tham luận, qua đó đưa ra tổng hợp chân dung đầy đủ về con người và sự nghiệp của nhà thơ Phạm Ngọc Cảnh qua lăng kính của bạn bè, đồng nghiệp.
Buổi tọa đàm có sự tham gia đông đảo của các văn nghệ sĩ trong và ngoài tỉnh.
Trong chân dung đó nổi bật là hình ảnh về một nhà thơ, nghệ sĩ tài hoa, một người con Hà Tĩnh dù đi đâu cũng hướng lòng mình về quê hương. Điều đó được thể hiện trong lối sống, trong những trăn trở thiết tha với cuộc đời, với quê hương Hà Tĩnh qua những di sản mà nhà thơ để lại.
Nhà văn Đức Ban trình bày tham luận Phạm Ngọc Cảnh với văn nghệ Hà Tĩnh
Trong di sản của nhà thơ Phạm Ngọc Cảnh còn có những vai diễn để đời trong lĩnh vực sân khấu và những bộ phim tài liệu do ông viết kịch bản và lời bình... Trong đó bài hát “Vầng trăng Ba Đình” được phổ nhạc từ thơ ông đã đi vào trái tim hàng triệu người Việt Nam.
Bài hát “Vầng Trăng Ba Đình” lay động hàng triệu trái tim người Việt (Bài hát phổ thơ của nhà thơ Phạm Ngọc Cảnh) (Trong ảnh: ca sĩ Trang Hòa trình bày bài hát)
Buổi tọa đàm không chỉ thể hiện những tình cảm, sự tri ân của đông đảo nghệ sĩ, bạn bè... dành cho cố nhà thơ, đây còn là dịp để nhìn lại, khẳng định giá trị to lớn của những di sản về văn học nghệ thuật mà cố nhà thơ để lại cho đất nước nói chung và quê hương Hà Tĩnh nói riêng.
Nhà thơ Phạm Ngọc Cảnh (1934-2014) sinh ngày 20/7/1934 tại thị xã Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh, Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, Hội viên Hội Nhà văn Việt Nam (1974). Ông còn có bút danh Vũ Ngàn Chi. Năm 2007, ông được tặng Giải thưởng Nhà nước về văn học nghệ thuật cho các tập thơ: Đêm Quảng Trị, Lối vào phía Bắc, Trăng sau rằm, Nhặt lá.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.