(Baohatinh.vn) - Việc xây dựng Tổ hợp tác nuôi ong (THT) ở xã Sơn Lĩnh (Hương Sơn - Hà Tĩnh) nhằm phát huy tiềm năng, lợi thế sẵn có ở địa phương; khơi dậy tính tự chủ, mạnh dạn làm kinh tế, nâng cao thu nhập của người dân.
Chiều 17/8, Hội LHPN huyện Hương Sơn tổ chức lễ ra mắt THT nuôi ong lấy mật tại thôn 4, xã Sơn Lĩnh. Đây là mô hình điểm đầu tiên của huyện thực hiện đề án “Hỗ trợ Phụ nữ khởi nghiệp”. THT Nuôi ong xã Sơn Lĩnh gồm 16 thành viên, đều đã tham gia nuôi ong với quy mô đàn từ 5 - 17 đàn; sản lượng hàng năm của các thành viên đạt 1.800 - 2.000 lít.
Chủ tịch UBND xã Sơn Lĩnh Nguyễn Minh Tuấn: Việc thành lập THT nhằm giúp các hội viên phụ nữ ứng dụng tiến bộ của KHKT vào sản xuất, nâng cao chất lượng sản phẩm; đồng thời xây dựng thương hiệu, kết nối thị trường; duy trì và phát triển bền vững mô hình tạo thêm việc làm và tăng thêm thu nhập. Mong muốn các cấp hội phụ nữ tạo điều kiện thuận lợi cho THT phát triển.
Phát biểu tại lễ ra mắt, Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Tĩnh Trương Thị Lượng đề nghị các thành viên THT không ngừng học hỏi kinh nghiệm của các mô hình nuôi thành công trên địa bàn huyện để nâng cao hiệu quả sản xuất; đồng thời mở rộng đa dạng các loại sản phẩm được sản xuất từ mật ong nhắm tăng sức cạnh tranh trên thị trường.
Nhân dịp này, Hội LHPN tỉnh Hà Tĩnh tặng THT nuôi ong xã Sơn Lĩnh số tiền 30 triệu đồng để mua ong giống và các thiết bị nuôi và sản xuất mật ong.
Đại biểu tham quan, đánh giá chất lượng sản phẩm mật ong của các thành viên tổ hợp tác. Phấn đấu đến năm 2023 THT sẽ sản xuất từ 2.200 - 2.500 lít mật ong.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.