(Baohatinh.vn) - Sáng nay (8/6), lực lượng chức năng đã tạm thời phong tỏa Bệnh viện Đa khoa Hà Tĩnh vì liên quan đến ca nghi nhiễm Covid-19.
Lực lượng chức năng đã tạm thời phong tỏa Bệnh viện Đa khoa Hà Tĩnh và 1 ngõ phố vì liên quan đến ca nghi nhiễm Covid-19.Video: Giang Nam
Lực lượng chức năng tiến hành phong tỏa BVĐK Hà Tĩnh sáng sớm nay.
Nhiều người dân đến khám, người nhà bệnh nhân không thể vào trong bệnh viện
Theo thông tin ban đầu, bệnh viện bị phong tỏa do có 1 trường hợp nghi mắc Covid-19
Lực lượng công an có mặt để làm nhiệm vụ
Bệnh viện Đa khoa Hà Tĩnh hiện 185 cán bộ, nhân viên y tế, người lao động đang trực làm việc từ đêm ngày 7/6 cùng 483 bệnh nhân nội trú và 372 người nhà chăm sóc bệnh nhân trong bệnh viện.
Ngay trong sáng nay, lực lượng chức năng thành phố Hà Tĩnh cũng đã tiến hành thiết lập 6 chốt phong tỏa tại tổ dân phố 6, phường Bắc Hà và tổ dân 3 phường Nguyễn Du, thành phố Hà Tĩnh nơi có trường hợp nghi mắc Covid-19 sinh sống, với trên 600 hộ dân trong khu vực.
Khu vực này bị tạm thời phong tỏa khi có ca nghi nhiễm Covid-19
Sau khi xác định được 2 ca bệnh Covid-19 là V.T.A và V.T.C vào sáng nay (7/6), Sở Y tế Hà Tĩnh đã điều tra lịch trình và ra thông báo khẩn tìm người từng đến các địa điểm mà 2 bệnh nhân từng đến.
Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã huy động 60 cán bộ, chiến sỹ phối hợp với Sở Y tế tổ chức di chuyển đồ đạc, tài liệu, vệ sinh… để bàn giao mặt bằng của trụ sở Sở Y tế và Trung tâm Y tế dự phòng (cũ) cho Bệnh viện Đa khoa tỉnh xây dựng khu điều trị bệnh nhân Covid-19 nhẹ.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".